các bác đánh giá giúp.

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi vonggaccu, 19/2/13.

1. vonggaccu

vonggaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Đ_Phu, GHT, PHIOMON and 1 other person like this.
  2. Dalatcucu

Dalatcucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    Hình nhỏ quá Bác, chỉ thấy bộ dặm đẹp, Bác up rõ hơn tí nữa nhé !

3. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Post lại dùm bạn .

dong_pham, GHT, hoangngantg and 4 others like this.
  4. babeo

babeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    Em thuộc loại lớp mâm, tập tọe, bập bẹ chơi cu. Mới nên sung, cày box này cũng nhiều lắm. Nhưng đọc lý thuyết, mà không có thực tế nên đọc đó rồi lại quên.

Nhưng cũng ráng để có chút khái niệm nhập môn, rồi mai mốt có gặp các sư cu ở ngoài còn có cái để hỏi, hiểu họ nói cái gì.
    Thôi thì gặp cái nào thì review lại cái đó. Các bác đừng cho em ăn gạch, mắng em hỏi vớ vẫn, hỏi những vấn đề đã nói đi nói lại rồi, tìm mà đọc đi. Nhé các bác! Hihi

1) Bác PHIOMON ơi, theo các bài nhận xét khác của bác thì cườm chú cu của bạn Vonggaccu có phải là cườm HẠT LỰU không? (Cườm xám, vàng ở gốc nhiều và lan rải rác ở phía trên, nhất là ở vùng gốc cườm chạy thẳng lên ót cu.

2) Em cũng có 1 con, cườm giống cu của Vonggaccu. Được một bác gần 70t chơi cu hồi còn < 10t bán hữu nghị (vì biết mình mới chơi cu). Lúc bán cho mình, bác có chỉ vào cườm con này và nói con này kèm nhiều vì cườm xám nhiều.
    Mình nghe mà gật đầu dạ dạ chớ không hình dung kèm là như thế nào? (Hihi nghe thấy thích thôi)

Nên cho mình hỏi bác Dalatcucu và các bác là: dặm và kèm là một phải không ?
    Trong thread này có nói về dặm: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=73560
    Ở dưới phần ví dụ có giải thích thêm một câu có chữ "kèm đôi", "kèm bo". Nó làm em rối

Hi, em chỉ hỏi lý thuyết thôi, chớ thực tế, dăm, kèm là như thế nào thì em ... chưa có được nghe. Đọc diễn tả của các bác bằng từ ngữ thì nhớ để đó chớ thiệt tình là không có hình dung ra được. Mong có dịp gặp được sư cu bên ngoài, sách con cu ra kêu nó gáy và chỉ đó nó gáy như vậy gọi là dặm(/ kèm?) đó con. Lúc đó mới gọi là tỏ được. Các bác đừng mắng em gà nhe. Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

5. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    phán bác vài câu cho nó xum chuyện nhé. em nghiêng về giọng thổ khi nhìn vào bộ cườm, hình chụp không chi tiết lắm. có lèo, nhặt nước, ưng nhất đôi mắt của chú chim này bác ạ. rất chuẩn.

NHAT DUY TH and PHIOMON like this.
  6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    đúng nó cườm hạt lựu hình nó như hạt lựu thế thui ...cườm nhuyễn nhỏ li ti gọi là cườm tấm....kèm là thêm một tiếng gù sau khi thúc...thêm hai là kèm hai thêm một dây gù gọi là kèm bo...dặm theo em là lèo cổn chung luôn cho nó tiện...cứ con nào chơi ba cái thúc dặm kèm này liên hồi thì gọi là đủ bài...thường hay thiếu gù với những con kèm dặm này...

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:18 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:09 AM ----------
    con cu kêu chụp chụp ô là loại thúc gần như dặm có sẳn,,,nên anh thích tiếng con này nó mà kèm nữa thì nghe tê tái

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:09 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:18 AM ----------
    nên ae thích con chụp chụp ô hichic...thiếu từ em rùi =))...
    ...để em diễn tả coi có dc k nhe
    thúc bình thường là nó kêu cục cú cruuuu....
    dặm cục cù cụ(lèo)...cục cục cù(phá lấu)..cục cù cù(cổn)...
    kèm cù cru..cù cru..cù cù.. cục cù

Last edited: 21/2/13
    vonggaccu, chotmechim, Excis and 8 others like this.
  7. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Ôi cảm ơn bác Phi quá, nói nhỏ bác tay Thiện Bảo Lộc cho nhầm e con chim như bác nói rồi. Phen này hắn tha hồ mà tiếc