Các bác em dùm xem con HighBack RedTail em mới rước về !!!

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi bambilx, 8/8/07.

1. bambilx

bambilx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em này trong Khai sinh ghi là High-Back Red Tail Gold các bác xem có đúng ko và cho em ít nhận xét.
    Hình chụp bằng dế nên cũng hơi dế.em mua 5t6 tại An Giang,các bác xem hợp lý ko.size 25cm.
    Về phong nền thì sao,các bác thấy nên xài màu jì ngay tại thời điểm này,và trong bao lâu.
    Thanks

2. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá bác rất đẹp ,đuôi rất rất rất to,chuẩn là Cao lưng rồi(High Back),bác yên tâm:D,bác nên để đèn trắng để cho em nó phát huy được hết tiềm năng của vẩy,để đèn hồng nhìn vẩy của em nó cứ bị sỉn sỉn đi ý:(

3. bambilx

Thích đã nhận:
    0
    Thanks MYNHANNGU vậy còn fông nền thì sao,nên để màu jì?mình xài đèn trắng + đèn tím chung đc hôk,đèn trắng mình 10000K lúc nào ko xem thì bật đèn trắng lại xem cá thì bật đèn tím ngày cỡ 6 tiếng đc hôk?

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Giá mua xem như bằng tại SG.Tên chủng loại cá cũng chính xác.Cá dáng đẹp,độ leo vảy khá.
    Bạn dùng phông trắng 1 thời gian để kích thích cá leo vảy tốt hơn,đèn trắng thủy sinh 10.000k ngày mở 6 giờ là ok.Không cần mở đèn tím.Thay nước thường xuyên,cho ăn tôm,tép & dế là 2 món chính.
    Chúc mừng bạn có chú cá đẹp.

5. bambilx

Thích đã nhận:
    0
    Thaks anh TPA,em cho an tép và dế nhưng nghe nói dế ăn nhìu ko tốt,vậy anh có thể tư vấn cho em thực đơn của em nó nên ăn bao nhiu em dế 1 ngày.
    Còn Phông nền em tính xài màu của tường (ko dán phông,tường màu trắng kem) thì có ảnh hưởng jì tới cá không?Mong đc sự giúp đỡ của bậc tiền bối để chú cá đầu tay của em bằng anh bằng chị.

6. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Màu tường kem nhạt cũng được.2 bên hông nên dán trắng luôn.Cho ăn dế & tép xoay tua,lâu lâu thì đổi món bằng cá mồi hay nhái,có thêm con rít nữa thì tuyệt vời.
    Dế & tép là 2 món chính rất tốt cho cá,chỉ sợ không có mà ăn.
    Nên thay đổi luân phiên để cá không chán ăn.
    Thấy biểu hiện chán ăn thì cho nhịn luôn 1 vài ngày rồi cho ăn lại.
    Cho ăn ngày 2 lần là tốt nhất,cho ăn dế hay tép thấy cá hết xung,cá ăn nhằn nhằn,thờ ơ thì ngưng.tùy theo bản tính mỗi con.Có con ăn cả 5-6 con 1 lần có con chỉ 2 con là thôi.
    Cá ăn được nhiều thì phát triển kích thước tốt nhưng màu sắc sẽ chậm & ngược lại.
    Bạn an tâm khi kích thước phát triển cỡ 40cm thì sẽ chậm lại,khi đó màu sắc của cá thế nào sẽ lên đầy đủ.

Last edited: 8/8/07
  7. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Cho cá ăn dế,có 1 số cá thể bị chứng lồi hậu môn,nhưng cũng ít khi gặp.Bạn cứ cho ăn dế,chỉ sợ em nó ghiền rồi bỏ các món khác,dế rất tốt cho cá rồng nhưng có lẽ,bạn cho ăn dặm thêm thôi.Pi thường hay cho dế ăn cà rốt,rồi mới cho cá ăn dế,ngoài ra có thể cho em nó mum mum thêm trùn quế(nếu có),sâu quy.Thức ăn chính vẫn là tôm tép.Có con cá mắc tiền nên đâm ra chuyện gì cũng lo,bạn cứ để em nó thoải mái,bớt quan tâm đến em nó 1 chút,em nó sẽ cám ơn bạn nhiều lắm á.

8. bambilx

Thích đã nhận:
    0
    Uhm thanks TPA và Pi ,mình sẽ làm như các bro chỉ,để vài bữa post tiếp lên cho anh em nhận xét.

9. bambilx

Thích đã nhận:
    0
    Vừa set lại phông nền phía sau bồn thành màu tường lun +đèn trắng 10000K,chộp update vài tấm cho anh em nhận xét.Mong chỉ giáo.

Last edited: 8/8/07
  10. bambilx

Thích đã nhận:
    0
    Hai bên hồ em dán màu xanh tím đc hôk?Mẹ em cứ đòi bắt đén tím wài,các bác thấy sao có nên xài đèn tím hôk?Mình xài cùng lúc 2 loại trắng và tím đc hôk,mẹ em cứ đổi màu đèn liên tục ko biết có ảnh hưởng tới cá hôk??

11. huy_chuot

huy_chuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cá ạnhcm mà sao nhìn nhỏ wá vậy?
    nó hơi ốm nữa đó
    anh ráng thúc nó ăn cho mập lên nhìn con cá sẽ oai vệ hơn
    chúc anh có chú cá đẹp

12. bambilx

Thích đã nhận:
    0
    @ huychuot :Cá củg đc 25cm rùi,mới rước về 3 ngày àh nên em nó an chưa khỏe để tuần sau chộp vài tấm cho anh em xem tiếp
    @ TPA có vào giải đáp giúp em thắc mắc về đèn bên trên.

13. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá đẹp, body và màu lên khá mạnh. Chúc mừng. Về đèn thì trước đây mình có nuôi KLHV như bạn set đèn tím hồng hiệu Benxian (có bán nhiều ở các tiệm SG) cũng khá đẹp, bạn tham khảo thêm. Mức nước như vậy là ổn tuy nhiên, bạn có thể tăng thêm một ít không có vấn đề gì. Nước hơi có màu vàng, bạn đang dùng lá bàng hay black water? dùng được thì tốt nhưng nên theo dõi độ PH cho kỹ, KLHV thường thích thể chế nước giống như Quá Bối, sẽ cho sự phát triển về màu đẹp hơn.

14. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Nên dán trắng 2 bên hồ.dùng đèn trắng khoảng 2g/ngày còn lại thì chiều ý mama bật đèn tím lúc buổi tối cũng ok thôi.Tuy nhiên tránh đổi đèn liên tục làm cá stress.

15. bambilx

Thích đã nhận:
    0
    uhm.thanks em sẽ chìu theo ý mama thôi.hìhì.Em mới vừa đo PH thấy >=8.5 ko biết có ổn ko,làm sao giảm PH đây???

16. bambilx

Thích đã nhận:
    0
    Thanks,mình xài BlackW,mình cũng đang xài em đèn tím đó+với đèn 10000K.Mình tính tăng lên 1 tấc nước nữa ko biết có ổn ko,cá về chỉ đc 3 ngày thôi.Lúc nãy đo PH thấy >8,5 nhưng ko biết dụng cụ đo có đúng ko.
    chắc cũng phải làm giảm đi chút ít.

@TPA : Em mới để Men Vi Sinh của VN vào (3000 1 gói),sao thấy nước hơi đục ko biết nó có ảnh hưởng tới cá ko?

17. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    nên mua loại hiệu YH của taiwan 4k/gói chất lượng tốt,không đục nước,cá không quá nhát thì lên nước tối đa cũng không ảnh hường gì.PH hồ mới thường cao sau đó giảm dần.chư kể đồ đo PH VN không được chích xác lắm.Blackwater trước đây mình hay xài & giới thiệu các bạn nhưng hiện nay đồ giả rất nhiều (mình cũng bị khoảng 30 chai là đồ giả,cho hôm trước hôm sau mất hết màu.trong khi chai cùng lại đợt trước sót lại thì phải qua 3 lần thay nước mới phải bổ sung.) cho nên các bạn đề phòng & dùng lá bàng thay thế là tốt nhất.

18. bambilx

Thích đã nhận:
    0
    thanks TPA,BlackW của em mua ở đại lý của anh Long ở Long Xuyên,nên chắc cũng là hàng đúng chất lượng.
    Men YH taiwan ko có bán ở LX và Cần Thơ nên em ko cách nào mua đc đành dùng của VN,làm nước đục chết đi đc và còn làm nghẽn bông lọc phải thay mới.

19. bambilx

Thích đã nhận:
    0
    Update em High-Back của bambilx

Em nó sau 1tuần về hồ mới đã thix nghi và an uống cũng đều. Mong các bác cho tí ý kiến
    Còn đây là hồ và lọc tràn của em,các bác thấy có chổ nào bất hợp lý hôk ???

20. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cái lọc của bác thì to mà sao để có mỗi tí nguyên liệu lọc vậy ta???