Các bác giúp chú chào mào nhà em với.

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi it.huydn, 25/7/11.

1. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    Chào các bác!

Em có một chú chào mào nuôi từ nhỏ, rất thuần và hót đang sung. Chả hiểu sao từ sáng nay no cứ nhảy một cách rất vô thức, cá biệt nó còn nằm ngửa giơ chân lên trời như con động kinh vậy. Một lúc sau lại bình thường. Vẫn ăn uống khá đều. thậm chí vẫn hót. Vừa rồi nhìn kỹ thì thấy 2 bên vai nó đã trụi lông và rớm máu chắc do nhảy kinh quá. Con chim của em bị sao vậy? cần thuốc men gì để chữa? các bác có kinh nghiệm giúp em nhé. Để lâu nhìn tội nó lắm :(.

Cám ơn các bác!

cuongcot and cao van thanh like this.
  2. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Áo lồng.Thuốc chính là áo lồng đó bác.Cái vụ này cháu đoán có lẽ là do con gì làm nó hoảng (trụi lông và rướm máu) nà: mèo,chuột.. vồ nó,tệ hơn là chim trời như bồ câu chẳng hạn làm nó giật mình và từ đó hoảng lun.Và còn 1 vụ nữa là CM nuôi từ nhỏ rất kị vậy nhọn nha bác,gặp là bay tứ tung ah.Bác chum áo lồng,cho thêm cào cào,chuối,cà chua...nói chung là cái gì nó thích ăn cứ bỏ vô.1 hoặc 2,3,4... ngày gì đó thấy dạn là giở ra nha bác.Nếu còn tắm và phơi nắng đc thì cứ cho.Từ từ em nó sẽ phong độ trở lại ah.Chúc bác thành công.Thân !!!.

3. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    Lúc nó nhảy loạn lên mình ngồi ngay đấy, có thể đảm báo không có mèo hay chuột gì hết. Mà mình treo ở đấy cả năm trời rồi, hôm qua nó mới thể. Chắc không phải do sợ đâu. Không biết có phải trúng gió không nữa. May mà sáng nay em nó vẫn sống nhăn.

cao van thanh thích bài này.
  4. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    Tình hình là chú chào mào nhà em vẫn sống, vẫn ăn và hót khá sung. Mỗi tội vẫn có một số triệu chứng nhảy vòng vòng loạn xạ các bác ạ. Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em mới!

5. CoTichChim

Thích đã nhận:
    199
    Chẵng nhẽ bác ngồi cả ngày lun,cháu đoán là do ai nghịch phá chọi đá hay lấy cây chọc nè,lúc bác đi vắng ý.Bác hỏi người nhà em có ai chọc nó hay ko,hoặc có đứa con nít nào thấy hót ghê hơn chim nó mà nó ghen tị đâm ra ghét ko ? ...bác.Bác nói để cháu còn đoán tiếp nữa nha bác.Thân bác !!!.

Last edited: 27/7/11
    cuongcot, cao van thanh and it.huydn like this.
  6. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    Cái bác này đa nghi quá :D. Em đảm bảo không có luôn. Nhưng dù sao mấy hôm nay treo lồng thấp, đậy áo lồng nó cũng không nhảy và có ít hành động kỳ quặc nữa. Cám ơn bác nhiều. Mà lưu ý bác là con nhà em nó thường có hành động lạ sau khi hót một hồi lâu cả tiếng sau đó nó nô rồi nhảy bác ạ. Có khi nào chim sung quá nó giở trò không bác?

7. CoTichChim

Thích đã nhận:
    199
    Hihi bác,bây giờ em để ý rùi,chim nhà em má trắng dạo này ko biết co phải sợ bão hay ko mà nhảy y hệt bác,nhưng ko ngửa chân và chỉ nhảy cỡ 1ph là dừng mà thôi.Mà nó hay nhảy buổi sáng thôi bác,có lẽ nó đang sung với lại trong lồng lâu oy ko bay nhảy nên nó ngứa ak.Thân bác !!!.

cao van thanh and it.huydn like this.
  8. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    chim nuôi non nên theo bạn tả là nó bị hoảng,có thể do bất kỳ lý do gì,chả có chim nào hót căng mà nhảy loạn xạ à.chim xung cũng chẳng thế bao giờ

cao van thanh, hcongthuc and it.huydn like this.
  9. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    Chân thành cám ơn sự giúp đỡ của các bạn! Chú chim nhà mình hôm nay vẫn bị nhảy. Hôm nay CN, mình mới quan sát kỹ đc.Nó có mấy dấu hiệu như là bay thẳng lên đỉnh lồng vừa bay vừa quay tròn như chong chóng, cựa mình vào thành lồng như kiểu bị ngứa, hay bứt lông, rỉa vào chỗ vết thương trên vai, nó có vẻ yếu hơn mặc dù vẫn ăn khá nhiều. Mình có hỏi qua mấy người chơi lâu năm, họ nói là có thể nó nóng quá (dạo này hót rất sung). Tạm thời mình vẫn rửa nước muối cho nó hàng ngày. Từ mai sẽ ko cho ăn sâu nữa, cho nhiều hoa quả hơn. Có gì mình sẽ thông báo cho các bạn để có thêm kinh nghiệm.
    Thân!

10. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Còn 1 lý do nữa là có thể con này bị chứng tâm thần phân liệt, khi quá khích thì có thể dẫn đến những hành động không kiểm soát được, ví như con người thích cảm giác mạnh, khi say rượu, khi xài thuốc lắc .......mà ví như gần đây nhất là vụ tàn sát kép ở Na Uy =)) - Tưởng đùa nhưng biết đâu là thực=))

Last edited: 1/8/11
  11. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    theo mình đoán ,chim của bạn có thể bị bọ mạt ,hoặc kiến đốt?bạn kiểm tra lại lồng chim có bị kiến ko?
    nếu bị bọ mạt bạn nên dùng (dung dịch vệ sinh phụ nữ)pha 3-4 dọt cho 0.5lit nước, cho chim tắm,vệ sinh lồng sạch sẽ rồi dùng dung dịch trên quét toàn bộ đáy lồng và đem phơi nắng,dận mạt sẽ chạy hêt ,nếu bạn nuôi nhiều chim phải tổng vệ sinh toàn bộ nếu không sẽ lây sang các lồng khác!
    chúc bạn thành công......!!!

it.huydn thích bài này.
  12. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    cám ơn bạn haimayxuc nhiều. Bạn cho mình hỏi thêm mấy điều nhé:
    - dung dịch bạn hay dùng có tên là gì vậy (Mình con trai đi mua ngại chết, chắc phải nhờ người mua hộ :D) ?
    - dung dịch đấy quét lồng là dung dịch đậm đặc hay dung dịch đã pha qua nước vậy?
    - dùng dung dịch đấy có ảnh hưởng đến mấy vết thương trên người nó không ?

13. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    -mình hay dùng dung dịch DẠ HƯƠNG ....
    -bạn quét lồng bằng dung dịch đặc!
    -dung dịch có công dụng sát khuẩn cao,làm vết thương mau lành,có mùi thơm hắc, dận mạt chạy hết...!!!
    chúc bạn thành công!!!

14. CoTichChim

Thích đã nhận:
    199
    Có chứ bác ! Khi kè lồng đó.Muốn bay ra đá cả người luôn ý.Thân bác !!!.

15. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Bác mang em nó đi đấu xem nó có còn hiện tượng đó không, có thể em nó còn bị rận đốt nữa, bác pha nước muối loãng cho em nó tắm vài hôm là khỏi.

it.huydn thích bài này.
  16. thanh hải

thanh hải Guest

Bạn hãy treo chim nơi nào có cây cối thoáng mát vài ngày xem có đỡ ko, vì mình đã có trường hợp chim treo trong nhà có mái tole làm t0 nóng dần lên dẫn đến chim mất tự chủ(Ko đứng được, nhảy loạn xạ...) mấy ngày rồi chết.

17. nvhung_nhong_

nvhung_nhong_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chim non nhiều khi có biểu hiện như chim của bạn. Nó có thể sợ bất cứ thứ gì mà lần đầu tiên nó gặp ví dụ như bạn luôn treo ở 1 chỗ mà không thay đổi treo chỗ khác thì nó sẽ ko sợ chỗ cũ của nó, khi treo qua chỗ khác nó sẽ sợ. Mình cũng đang nuôi 1 em má trắng nhưng tập cho nó thay đổi chỗ treo lúc thì chỗ này lúc chỗ kia nhưng thỉnh thoảng nó vẫn sợ. Bữa trước nó nhìn thấy cái lồng chim khác nó cũng sợ, cứ nhìn thấy là nhảy bám lên nan lồng, bỏ lồng chim khỏi tầm nhìn của nó thì không sao. Chim non đang nuôi trong cái lồng của nó, chuyển qua lồng khác cũng sợ (mình đã thử bắt nó qua lồng tắm là nó nhảy toán loạn liền, sau đó bắt về lồng cũ thì không có chuyện gì xảy ra). Đó là đặc tính của má trắng nếu bạn nuôi từ non lên (chim của mình cũng nuôi từ lúc mới biết tự ăn, rất dạn người ai cũng chạm vào nó mà nó ko sợ)

Last edited: 9/8/11
    it.huydn thích bài này.
  18. longnapo

longnapo Member

Thích đã nhận:
    11
    chim non nuôi lên khi đến tuổi sẽ có một thời kỳ nhát người, phá lồng đó là lúc nó học bay chuyền ở thiên nhiên. Trường hợp này chỉ xẩy ra trong trường hợp nuôi non ở trong lồng. Thường thì không đến mức như bạn này mô tả, trong trường hợp này thì bắt con chim ra kiểm tra xem trên người nó có gì đặc biệt không, đặc biệt là ở kẽ móng, ở hậu môn, ở cuống họng, ở vành mắt. Nếu cảm giác ok thì vệ sinh lại lồng, cho uống nước sôi, cám Ba vì vài ngày treo chim ở chổ thoáng, nếu vẫn vậy thì trùm áo lồng.
    Còn trùm áo lồng rồi vẫn nhảy xoay mòng tợn thì chim bạn bị động kinh hoặc sán vô túi mật 100%. Trường hợp này không hiếm, thường xảy ra với chim chào mào non cho ăn quá nhiều cào cào, hoặc hay cho loại cào cào nhỏ, màu xanh. Hoặc cho ăn tùm lum trong khi chào mào non chưa có hệ tiêu hóa tốt, cộng thêm hay để chim ở chổ ngốt ( tức là kín gió, nhiều hơi lạ như hơi người, bí ) Phương án cuối là vệ sinh cho ăn chuối chát và chờ đợi xem nó có bị nữa không, đa phần là sau vụ này chim sẽ để lại tật dị dạng hoặc tật xấu. Nhưng biết đâu....