Các bác giúp đỡ em về con vẹt đầu xám

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi kabuky, 29/7/07.

1. kabuky

kabuky Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là dân "gà" mới tập chơi chim.Em có 1 con vẹt đầu xám nuôi cũng dc 1 năm rồi,do thằng em trên Lâm Đồng cho,đến giờ nó vẫn phá lồng,thỉnh thoảng hay kêu koéc...koéc,ko bit loại này có nói dc ko,mong các bác cho em chút thông tin về loại này
    mỏ bị nhạt đi roài

2. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    sao nhìn nó xơ xác thế bạn ???? nếu cho lúc nó còn non thì bạn có thể tập nói cho nó , còn mang về đã là chim già rồi thì ko bao giờ dc chỉ có thân thiện hơn thôi, mà chim bạn nuôi dc 1 năm rồi mà chưa biết nói ??? mà bạn có tập cho nó nói ko ?? chứ như vậy là muộn rồi
    cho nó ăn nhiều loại thức ăn cho lông bóng mượt nha

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    lông màu hơi tối,cái này cho chụp ảnh hay bình thường đã vậy???bạn cho ăn rau quả nhìu cho màu nó tươi lên

4. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    con vẹt đầu xám hay còn gọi là Keo !! giống này thông thường thì ko biết nói nhưng bù lại nó có 1 dàn áo khá hấp dẫn không kém gì Xít !! đuôi vẹt đầu xám có thể dài tới 30cm và có màu vàng ở cuối đuôi !! kubuky có thể xem hình con này ở bài "két việt nam" !!

5. kabuky

kabuky Member

Thích đã nhận:
    0
    Do cái máy chụp hình của em cùi bắp ,chứ ở ngoài lông nó cũng mượt lắm,nó hay kêu koéc koéc,có ngày kêu cả chục lần,có lúc nghe như hót đấy,thỉnh thoảng hay tập nó nói nhưng thấy ko ăn thua,nó khoái ăn ớt nữa
    Bạn vulong nói đúng,đuôi dài màu vàng,có thêm màu xanh dương ở phía trên nữa,2 bên cánh có đốm màu bã trầu

6. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    nó kêu nhìu vậy là sắp biết nói rùi,bạn tập nó nói nhìu nào,nếu ko rảnh cho nghe băng caset cũng được

7. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    thông thường thì keo dùng để nuôi làm cảnh chứ ít có con nào nói được lắm mà có thì nói cũng ngọng nghiệu ko rõ !! nhưng cũng nên thương yêu em nó chứ đừng nghĩ em nói ko dc lại hất hủi tội lắm !! cũng có thể con keo của bạn thuộc trường hợp cá biệt

8. kabuky

kabuky Member

Thích đã nhận:
    0
    "Trường hợp cá biệt" là như thế nào?,
    fải nói con này rất hay kêu,hầu như ngày nào cũng kêu,ko nhiều thì it,ko bít cái đó có giúp gì cho việc học nói ko

9. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    mấy con vẹt này biết nói thật mà vulong,mình đọc trong diễn đàn ,topic vẹt ta thấy có nói vẹt đầu xám biết nói,chỉ có điều nói ít hơn xít thôi,con của kabuky ko phải trường hợp cá biệt mà thường thôi,chim nuôi 1 năm đã có thể học nói,vẹt kêu nhìu chứng tỏ nó mau mồm,mau miệng,chưa kể cháu nó thích ăn ớt ,rất tốt cho lưỡi nó,như vậy là tập nói được rùi,đây là thời gian thích hợp đó bạn

10. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    vulong ko nói là những con vẹt đầu xám ko biết nói mà thường thì chúng nói dc ít, nhỏ, ko rõ, ngọng nghiệu nên ko dc coi như 1 giống chim nói tốt !! còn trường hợp ăn ớt thì con nào cũng thích và ớt chỉ có tác dụng cho cưỡng, nhồng, sáo còn đối với vẹt thì nó ko có tác dụng !! điều này cũng đã dc GC đề cập đến và đó là những điều mà vulong học dc từ GC !!!