Các bác giúp đỡ...

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi handtohand, 23/5/06.

1. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện bầy cá của mình ko biết bị gì nhưng tình trạng như thế này các bác góp ý dùm mình với:2 hôm trước mình có hạ pH cho bầy dĩa bột và cũng tiện hạ cho bầy dĩa lớn khoảng 5-7cm và thấy nó biến màu sậm hơn vây vẫn bình thường da cũng vậy nhưng có con lại lên sọc luôn vì là bồ câu mà và tình trạng bên ngoài ko có gì.Nhưng bọn nó bỏ ăn đã 2 ngày và mình có cho muối ,hạ mực nước còn khoảng 1 /3 vì mình nuôi hồ 6 tấc và bọn nó chụm lại với nhau theo bầy có con thì nằm ngửa 2 hôm nhưng vẫn khỏe mạnh và khi mình đập vào hồ thì nó bơi rất khỏe nhưng cũng nhanh chóng trở lại trạng thái cũ hà và 2 ngày rùi mong các bác giúp đỡ và mình xin nói thêm tình trạng bên ngoài hoàn toàn tốt ko có 1 dấu hiệu của nâm hay bị trầy sướt có con thì bơi ngửa.Thân

2. bá tùng

bá tùng New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn hãy mua một gói thuốc chống stress cho cá ngâm thữ xem, ANTI-STRESS thuốc nay rất hay. Tiếp dến bạn vẫn phải ngâm thuốc NÂu+tetra vài lần nữa sẽ khỏi ngay. Nhớ bắt cá ra ngâm khoãng vài giờ thôi. Chúc bạn thành công.

3. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cá dĩa có thể sống được ở độ pH từ 4-9, tuy nhiên phải trải quá quá trình thích nghi dần dần cho một sự chuyển đổi pH lớn hơn 1.0, nếu trong vòng ít phút bạn thay đổi pH lớn hơn 1.0 thì có thể bạn sẽ thấy ngay hiệu quả của việc bất cẩn.

Nếu nước đang tốt, không có dấu hiệu bị nấm thì sẽ không xãy ra tình trạnh như trên. Theo suy đoán của mình thì cá của bạn có thể đang bị nấm ở giai đoạn gần cuối, cá có thể đã bị nhiễm nấm trước khi bạn đổi pH nhưng khi đổi pH xuống thấp hơn đến 2 độ cá bị tuột nhớt, sức đề kháng yếu nên dễ bị tấn công hơn. Bạn thử quan sát kỹ xem sao, xem đuôi vây và kỳ có đục không? vì nấm ở cá bồ câu tương đối khó nhìn hơn cá xanh. Nếu phải bị nấm thì bạn mua thuốc nấm về trị, còn không thì chắc mình cũng bó tay vì không biết bệnh gì.

4. handtohand

Thích đã nhận:
    0
    Vâng em sẽ xem kỹ và nếu chúng ko bị nấm thì mình mua về ngâm có ảnh hưởng nào cho cá ko vậy anh.Nhưng em cũng cám ơn anh nhiều.Thân

5. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Nếu không bị nấm thì không nên dùng em à. Nếu có biều hiện dồn cục và rên rỉ: "cho tui xin cái mền" là cá đang ở tình trạng rất nặng, bị nấm em nên kiên nhẫn và điều trị đúng cách.

6. handtohand

Thích đã nhận:
    0
    Em đã ra cao quý mua thuốc rồi và đang điều trị cho nó tình trạng vẫn giống như hôm wa và vẫn sống ko em nào chết có điều ăn lại được rồi nhưng ít hi vọng chúng nó wa khỏi mà nặng như thế có thể trị khỏi ko anh.

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    phải đợi thui anh à..thời gian sẽ cho thấy tất cả !! nhưng mà cá của anh đã ăn lại rùi và ko thấy bênh nặng thêm..có nhiều khả năng là sẽ khỏi thui..chúc đàn cá của anh sớm khoẻ!! hiii

8. handtohand

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác đã tận tình giúp đỡ và hiện đàn cá có biểu hiện đang dần hồi phục nhưng vẫn có 1 số con vẫn bơi ngửa và mình vẫn còn bỏ thuốc nhưng chúng ăn lại bình thường và nhiều hơn nên cũng mừng hi vọng chúng sẽ khỏi.Thân