Các Bác giúp dùm em

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi me_ca_do, 4/5/11.

1. me_ca_do

me_ca_do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Con lửa nhà em lông lá cũng gần như tàn rồi,cũng rớt mấy cái lông cổ,nhưng em cho ăn toàn dế và trứng kiến mà không thấy rớt lông nữa,các bác có cách nào giúp dùm cho em nó mau thay lông không,thank nhiều[-(

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    lửa khi thay lông phải có chế độ chăm sóc ốt bạn ah vậy bộ đuôi em nó mới dài được như ban đầu,khi lửa thay lông nên trùm áo lồng lại treo nơi yên tĩnh và mát mẻ và tuần đầu thì mấy em nó rụng lông hơi ít,nhưng qua tuần sau nếu chế độ chăm sóc tốt thì em nó rớt lông rất lẹ,và phải đảm bảo cho 2 sợi lông kiếm phải rớt trong ngày vì nếu ko đuôi em nó sẽ bị sole

me_ca_do thích bài này.
  3. me_ca_do

me_ca_do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    em cho ăn toàn trứng kiến với dế và bột,vì phải đi xa mua nên cứ 2 ngày là cầm cây đi thọt trứng kiến tươi,trứng kiến mua về sao thấy qua hôm sau là có mùi dù đã bỏ tủ lạnh,

4. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    trứng kiến bạn bỏ tủ lạnh bỏ vào ngăn đá sau đó khi nào lấy ra n thì để khoảng 10 phút cho ra đông như vậy sẽ ko có mùi bạn ah

5. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Thứ 1 : Vấn đề cho mau rớt lông.
    Bạn thử tìm loại cỏ gấu (loại hồi nhỏ hay dùng để nuôi dế đá) rửa cho sạch đất cát và trải 1 lớp kha khá dưới bố lồng, cho chim tắm xong thì phủ áo và treo vào chỗ mát, hoặc để dưới đất hay treo gần các hồ nước cá cảnh (nếu phòng tắm có chỗ treo thì càng tốt. Hoặc khi cho em nó tắm thì bạn nên pha 1 chút dấm ăn (cách này hay dùng để ép cho rớt lông). Hai cách này mình đã dùng thử và thấy khá thành công.
    Thứ 2 : Vấn đề lưu trữ trứng kiến.
    Trứng kiến nếu các bạn muốn bảo quản khoảng 1 tuần thì: Thứ 1: Mua trứng kiến phải lựa trứng tươi mới không bị dập. Thứ 2: Bạn lấy 1 cái khay (hay các hộp bánh bằng thiếc) có nắp đậy. Bạn lấy giấy vệ sinh (hay loại giấy nào có độ hút nước tốt là được) trải 1 lớp dưới đáy hộp rồi trải trứng kiến đều lên mặt giấy (độ dày của trứng kiến khoảng gần bằng 1 lóng tay là ok) rồi trải thêm 1 lớp giấy lên trên bề mặt, sau đó đậy nắp lại và bỏ vào ngăn mát (ngăn chứa rau, tầng gần kế cuối). Trước khi cho ăn thì nên lấy ra 1 lượng vừa đủ để cho bớt lạnh rồi mới cho chim ăn. Mình hay dùng cách này khi đi thọc trứng kiến về để cung cấp cho các em trong mùa thay lông và mình trữ được hơn 1 tuần mà trứng không bị hôi. Chúc các AE vui. Thân

BeNghe, loi linh and thuyvnpt like this.
  6. loi linh

loi linh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    sonnguyenVT có cách bảo quản trứng kiến hay quá phải học thôi các bạn ...