Các bác giúp e với :D

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi nyxstar, 20/4/12.

1. nyxstar

nyxstar New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình hình là e mới được cho 3 e chim Vành Khuyên non còn bám nguyên trên tổ
    Mà giờ ko biết chăm sóc thế nào.Mong các bác chỉ cho cách chăm chim non.
    Hiện tại thì e đang để yên cả 3 e nằm ở tổ,mỗi lần chạm vào là các e lại há mỏ lên lại ăn
    Kinh nghiệm thì chưa có,chỉ sợ chết tội nghiệp.
    Mong các bác chỉ giúp e cách cho ăn,ăn thế nào,uống thế nào? số lượng bao nhiêu và cho ăn loại gì?
    Vì quá đột ngột nên e ra mua bừa vài loại thức ăn gồm có: cám yến,cám họa mi, dế, sâu tươi
    Các bác xem giúp loại nào thì cho ăn được.
    Và e để tổ chim ủ ấm cạnh đèn bàn.Ko biết như thế đã đúng chưa.
    Nhờ các bác chỉ giúp luôn, e xin cám ơn nhiều
    Nếu tiện các bác xem nuôi non thế này đến bao giờ đưa vào lồng được và ăn uống các thời kỳ thế nào.

2. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Em nghĩ nuôi như nuôi chòe non thôi bác ạ .... cho ăn dế non bỏ chân ... sâu nhỏ hay cào cào non cũng oke . Có j sai bác đừng ném gạch em

3. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Nếu chim còn non bạn nên cho ăn cám Ba vì, hòa với nước chú ý để đặc như bột cho trẻ em ăn ấy, dùng một miếng tre hoặc gì đó mỏng, rộng khoảng 3-4mm (chú ý phải nhẵn) để cho ăn. Bây giờ thời tiết đã ấm cũng không cần phải ủ quá ấm đâu, để cạnh đèn bàn không khéo hỏng mắt chim đấy, chú ý đừng để cho chim non rơi khỏi tổ (để ở tổ và cho vào hộp bìa cứng hoặc lót giấy vệ sinh hay vải thật mềm ở đáy hộp). Khoảng 30 phút cho ăn một lần cứ cho ăn thoải mái (khi nào no chúng sẽ không ăn nữa). Khi nào chim đã cứng có thể đứng cầu được thì tập cho ăn sâu nhỏ (trộn cùng với cám, ít một thôi).
    Chịu khó chăm nhé bạn sẽ có những chú chim rất đáng yêu.

4. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    sao ko lấy cái xilanh dễ hơn ko ( Bỏ kim )
    Khi mua nên mua luôn cái mới .... nhớ ko lầm là 4k mình mua lâu rồi ... đừng ham lấy mấy cái xilanh cũ ghê lắm , cứ ra nhà thuốc hỏi có thì ng` ta bán cho
    1 lần bơm vừa phải thôi ... sạch sẽ nữa .... lấy cái que có dằm chết chim
    Nếu lấy que thì tốt nhất lấy que ăn kem đó , nó sạch hơn que tre làm lồng đèn hay diều

Last edited: 22/4/12
  5. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Xilanh bơm cám khó đấy bạn, vì cám trộn kiểu gì cũng có độ đặc mà. Đã cho ăn cám loãng rồi thì không cần phải cho uống nước .

6. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    khuyên non thì ban cho an cám ba vì, ban cho nước ấm vào cám để cám nở hết rồi bạn đập lòng đỏ trứng gà gà hoặc chim cút, đánh nhuyễn cho đều rồi đút cho mấy em khuyên non, đảm bảo khuyên của bạn nhan lớn và lông mượt và đẹp miễn chê.

7. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    trộn trứng trước khi cho nước hay là sau khi cho nước ấm hả bác ơi. cho trứng như thế có bị đi ỉa không bác mong bác chỉ giáo.

8. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    trộn trứng vào sau chứ, để tránh bj đi ngoài thì bạn fair cho nước sôi âm ấm,

9. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    mình nghỉ phải làm phài trộn bột lòng đỏ đã làm khô đánh nhuyễn vào vs cám và nước nguội chứ ... chứ đập lồng đỏ vào thì chim non ảnh hưởng đường ruột mất ...

10. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    bỏ lòng đỏ rồi mới đổ nước sôi mà pro , t nghĩ nó như chiên cơm ấy ... khuấy đều sẽ xong ngay thôi