Các bác giúp em 1 chút nhé...

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi HaThanhNam, 1/3/10.

1. HaThanhNam

HaThanhNam Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Chả là thế này, em có 1 con la hán bị bệnh sợ đèn các bác ạ, đã làm nhiều cách 2 tuần rồi mà ko thấy hiệu quả. cá size 5 ngón tay, nuôi 1 mình trong bể cho em nó được rộng rãi, nhưng sau 1 ngày làm việc vất vả về cũng ko được ngắm cá vì em này sợ đèn để trên giằng bể kinh khủng, cứ bật đèn lên là em nó bơi loạn xạ rồi rúc xuống 1 góc đáy bể, cứ 1 chỗ như thế từ buổi sáng em đi làm đến tối về vẫn yên 1 chỗ[​IMG] e dùng 2 bóng thủy sinh< loại 20w 1 bóng của AT> e đã thử để đèn 6 ngày liên tục bệnh vẫn ko thuyên giảm, đã tắt bớt 1 bóng cho đỡ sáng cũng ko ăn thua,cứ tắt đèn bể đi, chỉ để đèn tuýp trong phòng thì em nó bơi tung tăng, kè như điên với em bể bên cạnh.Hôm qua em đã thử mua 1 con Hồng két về với mục đích cho em nó dí cho hết nhát, thả vào thì em no chả thèm quan tâm, tắt đèn bể đi 2 phút thì nó bem em HK tơi bời, vảy cá khắp bể[​IMG] bể em dán phông đen đằng sau. Hic, các bác giúp em trị bệnh này với, chứ tối về ngắm cá cứ phải để đèn tối om thì buồn quá[​IMG][​IMG][​IMG]
    PS: em này ko phải em mới mua, nuôi cùng được 2 tháng rồi, 3 tuần đầu cá mới về rất xung, tự nhiên lại dở chứng[​IMG] nước 3 ngày em thay 1 lần 20% bể 70 50 50, có dùng men vi sinh + vitamin la hán + muối đầy đủ theo hướng dẫn nên e ko nghĩ là do nước vì cá đĩa nhà em vẫn căng...
    Xin cảm ơn các bác nhiều....[​IMG]

2. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Cá 5 ngón rồi mà sao nhát thế, bạn lấy kính ngăn kiếm cho em nó 1 em cá kè, cho nó nhịn đói 2 hôm, đảm bảo hết nhát, nhát đến mình trả lại tiền. bật 1 bóng thủy sinh thôi, nâng cao lên 1 chút cho bớt sáng, hoặc che bớt vào.