các bác giúp em cách ốp mi mái hiệu quả nhất

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Mobifonemc, 26/11/11.

1. Mobifonemc

Mobifonemc Member

Thích đã nhận:
    17
    nhà em có 2 chim trống và 1 chim mái nhưng khi ốp mái (ốp từng con 1) thì chim chỉ dung cánh 1 lúc sau đó 2 con tỏ ra rất thờ ơ với nhau và sau khi ốp mái thì chim trống cũng hót bình thường không căng lên tẹo nào. các bác cho em hỏi có phải là chim đực và chim cái không hợp nhau phải không ah và cánh làm cho chim nhanh căng. thansk các bác nhiều :crying::crying:

vlipdong, RUA01, okiax and 4 others like this.
  2. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    - theo mình thời gian đầu cho hai em thấy nhau thoải mái ( một hai tuần cũng được ) sau đó bạn cho mỗi em một nơi ( anh đầu sông em cuối sông ) , khi trống nghe tiếng sùy , ty là trống hót ngay ...

Liulo, chimnhatoi, okiax and 6 others like this.
  3. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Mình cũng đang nuôi 1 em trống thuộc, và mới tậu 1 em mái mộc, về ốp mấy hôm nay :ban đầu cho 2 đứa dòm ngắm ngía dung nhan của nhau,Tối đến để 2 lồng giáp nhau, ban ngày treo mỗi đứa mỗi nơi, nhưng chim trống vẫn không hót căng, mà hót chuyện thì vẫn hót nhiều, mái thì thỉnh thoảng vẫn xùy nhưng trống k hót đáp,
    Các cao thủ cho ý kiến xem có phải là 2 đứa nó vẫn chưa ưng nhau k nhề???
    Xin cảm ơn các bác

RUA01, okiax, phamquangduch and 2 others like this.
  4. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Ốp mái chỉ đến khi hai em nó quen là phải tách ra, ko nên ốp liên tục nó sẽ loãng và gây cho chim trống mất lửa dần đó. Thông thường từ khi mới ốp thì chỉ ốp 3 đến 4 ngày thôi là phải tách ra.

5. quocthangngo

quocthangngo Active Member

Thích đã nhận:
    91
    Mình xin đóng góp ý kiến :
    Theo mình chim mái ko làm cho chim đực căng được đâu . Căng hay ko là do tố chất con chim và thời điểm là chính . Thường thì khi nào ráo lông khoảng 1 tháng chim căng lúc đó bác bập bập môi chim hót hay cực ( chẳng cần mái với miếc j cả ) ...:D .
    Còn chuyện ốp mái là để chim nhanh thuần hơn , đứng lồng hơn . theo mình ko nên để dí sát 2 con vào cho nhìn mặt nhau lâu quá . Nó nhờn mái đấy . Bạn nên để xa ko cho nhìn thấy nhau . Thỉnh thoảng cho bọn nó qua đêm cạnh nhau ( vẫn trùm kín áo lồng ) . Như thế sẽ tốt hơn .
    Bạn nuôi giống mình 2 em trống 1 e mái nhưng nuôi kiểu này khó đấy bạn ạ . Nếu nhà bạn rộng để chúng cách xa ra thì tốt chim đỡ bị đè .
    Vài lời góp ý . Chúc bác chăm chim tốt nhé ! :D

RUA01, okiax, KtsBim and 6 others like this.
  6. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Gớm, vừa hỏi các bác hôm rồi, từ tối qua đến giờ Mi nhà em nó gào thét kinh quá, :applause:Bịt kín áo lồng rồi mà nó vẫn hót điếc cả tai các bác ợ, vợ thì kêu con thì nói: ba mang con chim nuôi ở chỗ khác đi không nó hót như thế này chị em con chả học được bài[-(
    Đã thế bà hàng xóm hôm qua còn sang bảo: Tôi góp ý chú nhỏ nhỏ thế này nhá: chú cho con chim nhà chú nó hót bé bé thôi, kẻo nhà tôi suốt mấy trưa nay toàn bị mất ngủ:crying:
    Có lẽ từ mai sáng đi làm xách chim đi, tối về xách về vậy, rõ khổ, lúc mới thay lông xong thì nó chả hót, giờ chắc đến lúc hay sao ý mà hót cả ngày cả tối, điếc cả tai:-S

quocthangngo, RUA01, KtsBim and 3 others like this.
  7. huunhut

huunhut Member

Thích đã nhận:
    33
    có ai có kn ốp mái cho mi hót chỉ e với..cám ơn trướcc ah.tình hình la e mới tậu một e mái về cho con mi ở nhà.ma ko bít cách op

KtsBim and phamquangduch like this.
  8. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Bác nói thiệt hay nói đùa vậy , thường thì 90% nói nuôi mi cần có mái để nó hót còn bác nói thì mái chỉ để thuần cho nhanh , AE em có knh nghiệm vào khuyên chút làm vậy AE mới chơi hay bị tảu hoả lắm !

Fruitninja, chimbochao and KtsBim like this.
  9. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    ko có mái đố con đực nào lên được con mái có 2 tác dụng:
    1. thuần mi mộc.
    2. làm mi đực căng lửa.
    nêu nuôi mi trống dù chọi hay hót mà ko có mái đố bác nào nuôi được cho nó đỉnh lên dù có đi dượt nhiều.

Last edited: 29/11/11
  10. quocthangngo

quocthangngo Active Member

Thích đã nhận:
    91
    Bạn hiểu sai ý mình rồi . Bạn nên đọc kĩ . Mình nói là ko làm con Mi trống căng chứ mình có nói hót đâu . Tất nhiên ng ta nuôi mái để nó gọi con trống hót ( Cái này mình ko bàn đến vì chủ thread chỉ hỏi vì sao con mái gọi mà con trống hót ko căng ) .Con chim chưa căng thì con mái gọi nó cũng chỉ hót lại nghe rất ngắn và ko hay . Thậm chí có con còn chẳng buồn mở miệng . Lúc trc mình nuôi chim ko cần mái , nuôi tốt ,chế độ cám bã ổn định , con chim khỏe khi thay lông xong chịu khó mang đi dượt...vv..chim sẽ căng lửa đứng cao cầu hót cả ngày nghe rất sướng ..:D. Khi đó chỉ cần nghe tiếng con Mái là nó nhồng lên ngay . Cũng có con rất lâu căng lửa mình nghĩ đó là do những yếu tố khác VD như nước nuôi chưa tốt , cám bã ko ổn định dẫn đến con chim tụt lửa . Con chim của mình có lần đang ăn cám Ba Vì mình chuyển sang cho ăn gạo rang , lạc , trứng , tôm , ..vv..tụt lửa luôn và tiêu hóa kém , rất ít phân trong lồng . Lí do là thừa nhiều đạm con chim của mình chưa quen nên ko tiêu hóa đc . Còn rất nhiều lí do khiến con chim ko căng lửa đc ....Nói tóm lại ý mình là đừng nghĩ có mái là sẽ thúc đc cho con trống nó căng nhanh . Cứ nuôi ổn định cho nó thật khỏe , đến lúc nó sẽ căng lửa bạn muốn nó hót ít thôi cũng khó đấy...:D

Mình cũng ko có nhiều kinh nghiệm . Đây chỉ là chút kinh nghiệm thực tế của mình thôi . Mình rất thích chơi Mi mong đc giao lưu học hỏi với AE !!! Thân ..:D

tungphotor, haimayxuc, okiax and 4 others like this.
  11. hoami_bacgiang

hoami_bacgiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    em không có ý phản đối bài của bác nhưng em lên Mộc châu thấy mấy bác dân tộc trên đó có mi (bảo là mi mồi). ổng xách 1 mình con đực đi cả bản, đánh với khoảng hơn chục con mà vẫn hùng hục, hót vẫn ác. các bác ấy bảo trên đó không ai nuôi mái đâu. mà chim vẫn hừng hực lửa đó thôi. Cái đó em nghĩ 1 phần cũng phải do tố chất con chim nữa bác ạ./. các bác chém nhẹ tay nhá

chimbochao, KtsBim and phamquangduch like this.
  12. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    dân Mộc Châu Sơn La em lạ j họ không bjo xách mi mái đi cùng (trừ khi đi bẫy là mang cả hai) còn ở nhà lúc nào mi mái với mi trống cũng được treo gần nhau hoặc để cạnh nhau ở 1 góc nhà yên tĩnh (có thể treo ở gần bếp). Mùa thay lông họ tập hợp hết mi mái trong bản lại rồi để ở một nhà bjo mi trống xong lông họ mang mi mái về ốp khoảng 1 tháng mang đi bẫy. ở Lai Châu - Điện Biên - Sơn La và một số huyện of Lào Cai giáp Lai Châu người dân tộc chuyên làm thế để có được nhưng con chim mồi đỉnh nhất. Đặc biệt họ không bjo cho mi chọi nhau mà chỉ đấu hót (thi thoảng cho sát lồng lại để nó học miếng mà đánh với chim mộc ngoài thiên nhiên để dụ vào lưới bẫy) trong luc đấu hót mi mái treo ở một nơi xa đủ nghe thấy tiếng mà thôi.

KtsBim, chimbochao and hoami_bacgiang like this.
  13. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Phức tạp quá tốt nhất là cho hai em vào một lồng chăm tốt có khi còn có mi con chơi ấy chứ

KtsBim, phamquangduch and chimbochao like this.
  14. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    cho trống mái vào một lồng...mới đầu gãi cổ rỉa lông tình tứ lắm...sau con trống phang mái be bét..@@

phamquangduch, chimbochao and KtsBim like this.
  15. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Theo tôi biết: Nếu nuôi mi mái và mi trống không ai thả chung vào 1 lồng, trừ khi con mi của bạn đã bị lũa
    - Nếu mi trống căng sẽ đánh chim mái
    - Nếu mi mái là mái thuộc,( Nhất là mái dữ thôi chứ chưa nói mái chiến) mi trống là mi mộc, thì mái sẽ đánh chim trống
    Bạn rút kinh nghiệm không thả chung lồng mà chỉ ghép 2 lồng sát cạnh nhau
    Vài lời chia sẻ các bác thấy hay thì Thank em , không thì cũng ném nhẹ thôi nhá, lần sau em còn dám nói

chimbochao, KtsBim and phamquangduch like this.
  16. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    nếu bạn biết cách ghép hợp lý thì vô tư mà. nhưng các cụ thường lấy trống gìa ghép với mái non...

phamquangduch, chimbochao and Callme like this.
  17. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Trường hợp ghép chung chỉ sau khi 2 con đã hòa hợp nhau được ghép sát và nuôi gần nhau 1 thời gian dài thích hợp( kiểu như ghép đôi nuôi sinh sản)
    Chứ mới gặp nhau mà bắt nó ở chung với nhau khi chưa thích nhau, chưa quen hơi bén tíêng nhau thì nó.......oánh nhau là đúng òi

phamquangduch, chimbochao and KtsBim like this.
  18. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    ông này nói chuẩn không cần chỉnh. nột người chơi chim giỏi