Các bác giúp em cây lan này là lan gì ạ

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi MAVOI, 18/2/12.

1. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    hôm qua em về cúc phương thăm thằng bạn người dân tộc , con vợ nó đi đốt nương vớ được mấy củ lan to đùng như bắp chày nhưng không biết là lan gì , nó cũng không biết là cây hoa lan nó chỉ biết là hàng năm thấy có hoa đo đỏ nó đem về , có thằng khách vào uống nước trả giá 300k mua mất , nó lại lên núi đào về còn vài củ cháy đen xì em móc lốp luôn về nhà trồng không biết còn sống được không nữa , em dăn vợ nó rồi vào núi mà thấy thì đem về không được bán linh tinh , em cũng chẳng biết là loại gì mong anh em ai biết bảo dùm cái , ảnh nó đây

Last edited: 18/2/12
  2. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    em ươm toàn bằng xỉ than tổ ong , thêm vài ảnh nữa nè , các bác giúp em với nhé

3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Nhờ mấy tấm ảnh sau mà em tìm được tên cho bác rồi, cây này thuộc chi lan luân Eulophia, nếu hoa là mầu đỏ thì tên là Eulophia spectabilis
    bác có thể tham khảo thên ở đây http://new.dalatrose.com/View/119/2634/1/

Last edited: 18/2/12
  4. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    cảm ơn bạn nhiều , nhưng hình như vẫn không phải , mình vừa đào 1 củ lên thấy rễ và củ của mình to hơn , chắc là loại cibidium gì đó thôi mà , loại này bán đầy trong mấy cửa hàng hoa nhưng cũng đắt phết =P~ , nhưng mình không biết tên là thế nào

Last edited: 19/2/12
  5. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Em bị lừa tỉnh rồi các bác ơi , hôm qua có hai ông khách lân la ngồi chơi gạ mua mất của em 2 củ lan có 500 k , giờ lên mạng tìm tòi mới biết mình bị lừa , hóa ra mấy củ địa lan này của em là hàng rừng 2n , em ân hận quá , may mà em vẫn còn mấy củ nữa không thì giờ này tức mà chết

vinhlisheng thích bài này.
  6. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Rất chia buồn cùng bác,
    Nhưng có một vấn đề nhỏ (vấn đề khoa học để cho mọi người hiểu đúng hơn, bác đừng giận em nhé)
    Đó là bác dùng từ "hàng rừng 2n", ý bác chắc là dòng đa bội thể ? Vậy bác phải dùng từ 4n; vì 2n nhiễm sắc thể (ADN) là dòng chuẩn chưa biến dị đa bội, ví dụ : ở người 2n = 46 (tương đương 23 cặp nhiễn sắc thể) ; cá chép 2n =104, Cà chua là 2n=24, Lan 2n=28.....
    Nói chung thì đa bội nhiễm sắc là lũy thừa 2 của 2 : 4n,8n,16n...(trừ đột biến đa bội không trọn vẹn)
    Còn các n số khác là dòng lai dị hợp tử : 3n là con lai của 4n với 2n, 5n là con lai của 8n với 2n .v.v.
    Góp ý một chút, mong bác đừng giận em
    nguồn http://vi.wikipedia.org/wiki/Nhiễm_sắc_thể
    thân

Last edited: 28/2/12
    vinhlisheng and MAVOI like this.
  7. hoanghaofipi

hoanghaofipi New Member

Thích đã nhận:
    8
    Để giám định được loài chính xác bác chủ cần trồng cho nó lên cây và trổ bông thì mới tra cứu được! còn hiện tại mới chỉ là củ thì chỉ có ai là chuyên gia về lan thì mới đoán được! mà cũng chỉ là đoán thôi chưa chắc đã chính xác đâu nhé!
    Chúc bác vui với những gì bác có!

8. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Cảm ơn anh em đã tận tình chỉ dạy , mình thì mới chơi hoa lan thôi , trước nay vẫn cứ nghĩ cây nào chẳng mọc như nhau , hôm rồi khi bán hai củ địa lan mình mới nghi ngờ , hoa này bán đầy trên bưởi có vài trăm ngàn 1 chậu hoa đẹp long lanh , thế mà sao hai ông này chơi lan có vẻ sành sỏi lại đi mua 500k hai cái củ khoai lang đen xì như thế , thế là lên bưởi vào nhà Trường Uyên , có bà chủ đi tập tễnh nhưng rất hiếu khách , chỉ bảo rất tận tình là mấy cây này không reo hạt được mà hoa lai không thơm , còn mấy củ của mình rất có khả năng là hàng rừng , vì chẳng có bà nhà quê nào mua hoa lan đem lên nương lúa trên rừng mà trồng bao giờ cả , em đã gọi điện rồi con vợ thằng bạn em nó nói trước đây đi củi nó cũng thấy hoa này ở chỗ khác , và nó sẽ đi tìm dùm em , quả này em quyết tận diệt ngoài thiên nhiên luôn

9. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Khi nào kiếm đc, bác share cho em 1 củ nha bác? Coi như em gà mờ đi.

10. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Hôm nay lên tưới cây tự nhiên em thấy HAPPY thì ra là :x
    có ông chú chuyên hoa lan chiều nay xem ảnh rồi bảo tớ rằng nếu hoa nó đo đỏ có thể là cái loài quý bà gì đó tên khó nhớ vãi

Last edited: 3/3/12
  11. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    hôm nay vớ được mấy củ này , tưởng là lan Luân nhưng xem lại bài của bác ngô cường thì thấy không phải vì củ này có một đốt dài suốt thân củ , rễ lại có tí lông , cắt tách củ ra chỉ khoảng 10 giây là vế cắt tím bầm như mực , bác nào biết tên chỉ giáo dùm em với
    và loại này nữa em cũng không biết tên nhưng lá rất đẹp , lưng lá búp óng ánh như lá lan kim tuyến

Last edited: 7/5/12
    DuongThanhSon, NGOCUONG and x-youtoo like this.
  12. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    "Củ" của bác giống Bầu Rượu (Túy Ông Lan) Calanthe. Còn tên cụ thể thì phải đợi hoa. Còn cây dưới có lẽ không phải là lan!

DuongThanhSon and MAVOI like this.
  13. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Vâng , cây bên dưới chỉ nghe thằng bạn nó rằng cả rừng Cúc Phương bây giờ không thấy cây nào nữa , em trồng giữ giống thôi mà cây này hái lá vò ra hãm nước sôi uống vào tỉnh rượu trong vòng 30 phút , thank bác mấy củ kia chắc là lan bầu rượu rồi , nhìn hoa em nó chắc là say ngay :mad:

Last edited: 8/5/12
    DuongThanhSon thích bài này.
  14. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    có lẽ đây là một cây Bầu rượu màu đặc biệt,bạn cố gắng nuôi nhé ,khả nang hoa màu lạ

15. remmuh

remmuh Member

Thích đã nhận:
    20
  16. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    lá của nó như cầu thang xoắn và củ của nó màu như củ gừng phát triển nhanh và thơm như mùi râu ngô , Vì không phải hoa lan nên em cũng xin mạn phép hạn chế mạn đàm về nó . cảm ơn bác remmuh nhiều nha , nếu có dịp gặp em xin biếu bác lạng củ khô về ngâm rượu :devil:

DuongThanhSon, vinhlisheng and remmuh like this.
  17. tungdaicant

tungdaicant Member

Thích đã nhận:
    17
    Giả hành của nó to vãi bác nhỉ . Nếu là 4n thì vô đối rồi !!! chúc mừng . Bác cũng nuôi dưỡng sự tò mò như em !!!
    mà củ đó bác khai thác ở vùng địa lý nào thế ?

18. tungdaicant

tungdaicant Member

Thích đã nhận:
    17
    Giả hành của nó to vãi . Rất có khả năng là cây 4n . chúc mừng bác nuôi dưỡng 1 sự tò mò như em !!!

19. tungdaicant

tungdaicant Member

Thích đã nhận:
    17
    cây dưới không phải là lan bác nhé : quê em mọc hàng rào đầy , cây tốt cao đến 2m lận , nghe đâu có thể làm thuốc gì đó !

20. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    suốt mấy tháng trời thay đổi cách trồng và thay chậu giờ em còn lại 2 củ và một ngồng hoa , mà nó ra bây giờ thì nở đúng tế thật, không biết hoa nó có đẹp không nữa nhưng em hồi hộp quá

Meorung, DuongThanhSon and gadep like this.