Các bác giúp em cho bể cá mới.....

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tigerblue9904, 13/1/08.

1. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chào các bác, Em đang định mua một cái hồ với kích thước như sau: dài 2,5m đến 3m; rộng 0.7m; cao 0.7m. Em đang có một số thắc mắc mong các bác giúp em...
    Thứ nhất, em định dùng cái hồ đó nuôi một đàn cá rồng khoảng 6 em thanh long như vậy có được không các bác.
    Thứ hai, nếu không nuôi được thanh long chung thì em định nuôi một khoảng một cặp ngân long.
    Thứ ba là em định nuôi KLU nhưng nghe nói KLU không sống chung được chỉ nuôi một mìnhthôi phải không các bác...
    Nói chung là em định làm một cái hồ lớn như vậy để nuôi khoảng và em cá rồng chung luôn. Em thấy các bác trên diễn đàn nuôi cá rất giỏi như bác Manh Long, bác Trinh phuong an (Anh Huy)...em mong các bác tư vấn cho em với...
    Em chân thành cảm ơn các bác.

2. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Các bác cho em xin ý kiến đi các bác......em đang cần lời hướng dẫn của các bác lắm.....

3. huy_chuot

huy_chuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn làm hồ lớn như vậy thì nuôi qb hay hl lun cho nó hoàng tráng lun

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Hồ kích thước 250cm đến 300m thì chiều cao & chiều rộng 70cm sẽ mất cân đối về mặt thẩm mỹ.
    Với kích thước trên bạn nên chọn kích thước sao cho hợp lý với điệu kiện chỗ đặt hồ,khả năng tài chính,mức độ thẩm mỹ & ý định nuôi cá gì...
    Để hợp lý về kinh phí cho 1 hồ nên chỉ làm dưới 220cm hay làm luôn 300cm nếu điều kiện cho phép,không nên làm kích thước lưng chừng vì sẽ không kinh tế.
    Dưới 220cm chỉ cần dùng kính 12ly là đủ nhưng trên kích thước này thì bắt buộc phải dùng 19ly hay 12 ly cường lực.
    Vì thế hồ 220cm sẽ rẻ hơn hồ 250cm rất nhiều & hồ 250cm cũng gần bằng giá hồ 300cm.
    Để nuôi chung nhiều loại cá rồng thì nên làm hồ kích thước tối đa trong khả năng có thể được.
    Chiều rộng & chiều cao cũng phải cân đối hài hòa về mặt thẩm mỹ,tận dụng tối đa không gian sống rộng rãi cho cá..
    Hồ nên làm
    214cm X 68cm X 81cm kính 12ly toàn bộ.
    Hồ lớn
    302cm X 88cm X 108 kính 19ly toàn bộ.
    Đây là kích thước tương đối đáp ứng được nhiều điều kiện cần có như
    Về mặt giá thành kích thước trên tận dụng hết khổ kính,các phần thừa của tấm kính khi cắt hồ có kích thước hữu dụng nên giá thành sẽ giảm đáng kể.
    Các thông số đáp ứng điều kiện nuôi cá rồng,tỉ lệ hài hòa,nếu có phần tâm linh thì những con số trên đều là những số tốt theo thước lỗ ban.
    Ngoài ra khi thiết kế 1 hồ lớn cũng nên tính toán phần hộp lọc cho kỹ lưỡng & đạt hiệu quả cao nhất
    Hồ lớn sẽ là nơi ở lý tưởng đối với bất cứ loại cá rồng nào.
    Để đạt được tính thẩm mỹ xứng đáng với số tiền bỏ ra làm hồ thì nên lựa chọn kỹ về loại cá nuôi.
    Thanh long màu sắc không nổi trội,kích thước nhỏ,dáng không được thuyết phục nên bạn nuôi nhiều thanh long trong 1 hồ là không hiệu quả thẩm mỹ.
    Kim long úc không thể nuôi chung
    Ngân long tuy giá trị không cao nhưng hình dáng uyển chuyển,màu sắc cũng nổi bật,kích thước lớn rất phù hợp với hồ lớn.
    Ngoài ra còn có HL & QB thì màu sắc,vóc dáng không còn gì để bàn cãi chỉ ngại nhất là phần kinh phí :D
    Hay có thể nuôi chung ngay từ nhỏ mỗi thứ 1 con bao gồm :
    ngân long,thanh long,cao lưng KLHV,quá bối,huyết long
    tổng cộng là 5 rồng ( ngũ long )
    Xác định trước cá sẽ nuôi để làm phông nền cho phù hợp.Hồ kích thước lớn mỗi khi muốn thay đổi,sửa chữa sẽ rất vất vả.

5. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Em cảm ơn bác Trinh Phương An nhiều lắm về tư vấn của bác.Chắc em sẽ chọn kích thước này
    Như vậy là hồ sẽ cao 81cm hay 68cm bác ha. Với kích thước hồ như thế này, em định nuôi một cặp nhân long và một cặp ngân long được không bác, tại mấy em kia về kinh phí em chưa cho phép nuôi, sau này có đều kiện em sẽ bổ sung thêm.

6. tuong86

tuong86 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    - Nhân long là con gì vậy? Pót hình cho mình xem được ko? Con này mới nghe lần đầu đó.

7. annikiller

annikiller Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Với hồ cá kích thước 2.14x0.68x0.81 như bạn tigerblue9904 định làm kinh phí đâu có rẻ, mình góp ý 1 phương án nữa nha. Bạn làm hồ cá nhỏ nhỏ đi lấy số tiền chênh lệch đó đầu tư 1 em cao lưng KLHV.

8. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Nhỏ cũng tối thiểu 1m6 mới đủ cho cá rồng bác ơi. Ngày xưa em khôngbiết đi mua cái hồ 1m về nuôi được vài tháng con ngân long của em nó lớn chật hết chỗ, hầu như nó chỉ có đừng yên tội nó lắm hihihiiiii.
    Tại em mới mua căn nhà mới nên làm luôn cái hồ mới, chứ ngày xưa tại chưa biết và đang ở trọ nhà bà con nên không có chỗ để nuôi những hồ đạt kích thước cho cá rồng.

9. annikiller

annikiller Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Hehe, thì mình cũng định nói vậy mà, giảm kích thước bể xuống 1m6 tiền chênh lệch so với bể 2m14 là đáng kể đấy. Nhưng bể càng to càng đẹp. hehe

10. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    em thấy anh nên thả bầy ngũ long như anh Huy nói chung với bọn cá khổng lồ khác nữa,nhìn chắc hoành tráng lắm:p:rolleyes:

11. pooo

pooo Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có 1 hồ (d) 1,83x (c) 0,81x (c) 0,7 là chẳn kích thước kính (theo thợ kính) nuôi 06 em ngân long.Hiện nay nó dài khoảng 5-6 tấc nên thấy cũng hơi chật.