các bác giúp em gấp...............

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi dark_lord, 10/10/08.

1. dark_lord

dark_lord Member

Thích đã nhận:
    1
    bữa wa thấy tiệm chim trên Q9 bán sáo nâu non nhìu lắm . em định kiếm 1 chú về nuôi nhưng không biết khó nuôi không? nó có học nói nhanh như sáo đen không ? và nó trổ có đẹp không ( trước giờ em chưa thấy sáo nâu bổi bao giờ :d:D). các bác giúp em gâp nha vì sắp hết lứa chim này rùi................

2. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Sáo nâu non dễ nuôi lắm bạn. chỉ cần bạn có thời gian ở nhà để đút cho nó ăn. Mình cũng muốn bắt một chú về nuôi, nhưng do đi làm cả ngày, không cho ăn được nên lại thôi.
    Trước còn đi học mình có mua 1 em sáo non giá 50k, ở nhà mình trộn cám cò với ít nước, nặn thành viên rồi đút cho nó ăn, rất dễ. khi lớn lên rồi thỉnh thoảng bắt châu châu cho ăn, sáo ăn đủ thứ: mình cho ăn thịt sống thái viên nhỏ, đôi khi bắt được con ong, rút kim đi, nó cũng ăn.
    Lúc nó lớn lên, nhìn cái đầu của nó lông bóng mượt, ở mắt có vệt da không có lông nhìn dữ tợn lắm.
    Giống sáo ăn rất nhiều thì ị cũng nhiều bạn chịu khó dọn vệ sinh.
    Sáo nó khôn lắm, lúc còn nhỏ, mình thả nó ra, thả vào chậu nước là nó tắm ngay, tắm xong bắt vào lồng cũng dễ, nhưng sau này lớn, do bị nhốt trong lồng nhiều, nên khi thả ra, rất khó bắt trở lại, lừa cho nó đậu lên tay rồi lật tay cho nó nhảy vào lồng hoặc lừa túm chân nó được vài lần là nó biết ngay, càng lớn càng khó bảo :laughing:

còn về học nói thì mình không lột lưỡi nên không rõ thế nào, nuôi được hơn 1 năm mình đi xuống SG học nên cho đi, không biết bây giờ ra sao. Nghe nói sang chủ mới, người nào thò tay vào lồng là nó mổ ngay.

chúc bạn sớm có được con sáo hay.

3. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    sáo nâu thì cực kì dễ nuôi, học nói cũng nhanh không kém sáo đen, khi lớn thì tướng tá cũng khá giống sáo đen, chỉ có điều là nó màu nâu thôi:D, nếu bạn nuôi tốt, lông mượt mà thì cũng khá đẹp

4. bluto

bluto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Sáo nâu nuôi cũng được, nhưng mình thấy nhiều người thích nuôi Sáo đen mỏ vàng hơn. Cái giống chim sáo mà con đực khi trưởng thành có cái mào dài dài đó,...trông đẹp zai phết..he he...Sáo dễ nuôi lắm. Nhà mình bây h cũng đang nuôi một con, thả ra như gà luôn. Mình toàn thả ra cho nó tắm ngoài sân, thuần kinh khủng.

5. dark_lord

dark_lord Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các bác nha. Chiều nay phải ra kiếm gấp 1 con mới dc. bữa nào em chụp hình nó post nên cho mấy bác đánh giá nha

6. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đúng như các bác đã nói, sáo nâu rất dễ nuôi và mau thuần, lúc còn bé ăn rất dữ. Màu lông thì không thay đổi mấy so còn bé. Ít nói hơn sáo đen (sáo trâu), nuôi thả như gà. Chỉ có việc đến nay mình chưa biết rõ là cách chọn trống mái, vì hai anh chị gần như giống nhau. Bác nào biết xin chỉ hộ.

7. Thantien

Thantien Member

Thích đã nhận:
    1
    Nuôi nhiều rồi rút kinh nghiệm dần dần sẽ biết thôi mà vì sáo khó phân biệt lắm.