Các bác giúp em làm Bể 30x20x25

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi Sword, 8/11/08.

1. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bữa nay học hỏi thêm được nhiều điều trên ABV nên quyết định cải tạo lại cái hồ bé tẻo teo của em. Mong các bác chỉ giáo giúp cho.

Đây là hình em nó sáng qua:

Và sau 1 ngày hì học đi khắm nơi tìm đá, bới từng cục, ngắm từng hòn, nghía từng góc cạnh, em đã chọn được 2 viên ưng ý nhất để đưa vào ý tưởng của mình... "Mộ yêu" (Tên kêu qué:D). Dưới đây là hình sau khi em đã setup nền và xếp đá...

Không biết các bác có nhìn được ra 2 phiến đá nó ra cái hình gì ko ạ :D Cũng hơi khó nhìn vì em chụp ảnh ko được nghề cho lắm ạ. Đại loại em mô tả như sau, phiến đá màu nhạt là mặt người con gái đang nằm, phiến đá sẫm màu hơn là mặt của chàng trai đang áp vào má cô gái... cả 2 cùng chết trong tính lặng =(( (Em chủ ý setup nền từ thấp đến cao, vừa tạo hiệu ứng vừa mô tả 2 người đang nằm trên 1 ngọn đồi hoang sơ...

Hiện tại em biết khá ít về cây thuỷ sinh, nên muốn hoàn thiện bố cục này, em mong các huynh đệ trong ABV tận tình chỉ bảo và giúp đỡ cho em, để em có thể setup được 1 hồ ưng ý.
    Những loại cây em đang có ý định trồng (mà em biết): Trân Châu Cu ba (Loại này em biết là rất khó trồng nhưng hôm nay em đã mua được 1 lượng khá nhiều mà bể em cũng nhỏ, bởi vậy muốn thử sức xem sao...hi vọng sẽ làm được đúng nghĩa 1 "ngọn đồi"...hix:confused:), Tiêu thảo lá hẹp (em cũng vừa mua 1 cốc hôm nay, hic, trồng thử :confused:), ráy lá nhỏ, và các loại cỏ(Các bác giúp em ở vụ này nhiều nhiều nhé, em chả biết loại cỏ nào cả ạ)...
    Tất cả cây mà em biết chỉ có thế, cộng thêm mấy loại cắt cắm như hình ban đầu... các bác giúp em 1 tay nhé...Em xin chân thành cảm ơn ạ...

Quên em xin kể nhưng phụ kiện của bể em để các bác góp ý luôn:
    -Lọc tràn RS-1000 (Cái này em đang định thay vì nghe các bác nói ko dùng được cho thuỷ sinh, chả biết như nào hic)
    -Đèn hiệu HaiYang 1 bóng (em chả biết bao W nữa b-() gắn trên thành bể, ánh sáng cũng tạm ổn. Nhưng có lẽ em sẽ bổ xung thêm trong thời gian tới.
    -Nhiệt kế.
    -Máy sưởi khi cần.
    -Quạt mát nước: chưa có (sắp mùa đông nên em chưa tính :p)
    -CO2: Hiện tại em vẫn đang thử nghiệm CO2 tự trộn do các bác trong diễn đàn bầy. Ra khí rất đều và bọt khí li ti chạy tung tăng khắp bể (Bể bé lắm, em nhét bông gòn vào cái ống nhả khí, nó ra các hạt bé như hạt bụi ạ :D). Em sẽ sử dụng thử loại này 1 thời gian cho tiết kiệm, nếu ko đủ và ko ổn định, em sẽ mua bình CO2 (Hơi mắc cơ mà ăn chơi thì phải ráng chịu thôi ~X()

Các bác góp ý giúp em nhé.1 lần nữa em xin cảm ơn ạ!

2. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4

Em xin post lại cái hình, hình khi nãy có ánh nước nên hơi bóng bóng, các bác khó tưởng tượng :p

Àh em quên chưa kể, nền của em là Nham thạch, ADA, thì có cần phải giải thêm sỏi nhỏ ko các bác nhỉ ?

3. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    rải ada lên mặt là trồng được rồi bạn ah,hồ này bạn ko nên chơi cắt cắm,chỉ chơi trân châu cuba ko là được rồi,hồ nhỏ đừng ham cây quá bạn nhé,kẻo mất bố cục(hic,tên nghe thấy ghê ghê)...thân!

4. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    ý tưởng lạ, mà công nhận mấy cục đá đầychất tình, như là 1 đôi trái tim, chắc bác làm để tặng người yêu.

5. nguyenhuudanh

nguyenhuudanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Xài ADA rồi thì sỏi làm gì nữa bạn !!! Thấy bạn ưng ý cặp đá của mình quá, bạn nên trồng trân châu cuba thôi, trồng trên toàn bộ luôn, khi phát triển trân châu sẽ bò khắp nền, còn 2 tảng đá của bạn vẫn không bị che kín, lúc đó các hòn đá của bạn sẽ được làm điểm nhấn của hồ. Bạn tưởng tượng được chứ !!!

Đây là 1 những cách tham khảo thôi nhé !!! Chúc bạn sớm có "mộ yêu" ưng ý

6. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Cùng chung ý kiến , chơi bể nhỏ thì cứ Trân Trâu Nhật mà tương ,vừa đơn giản vừa đẹp ^^..E mù nghệ thuật bác đặc tả cho E cái đá noá giống zì nhá..hihi..

7. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo ý kiến của các bác, hôm nay em đã châm nước và trồng TCCB rồi các bạc ạh, nhưng ko hiểu sao cái nền ADA này làm vàng nước thế các bác nhỉ, em thay nước mấy lần mà nước vẫn vàng khè :((

8. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    nếu bẩn bạn thay gần hết đi nhưng khi cho nc vào thì lấy cái gáo cho từ từ khg nên để động nền nhiều và đừng xờ xuống cái nền nữa và lọc thôi chứ cứ bụi mờ lên là nó bám đầy dưới cây nhìn kinh lắm đấy

9. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nền ADA khi cho nước vào tốt nhất nên lấy bình xịt phun sương cho nó ẩm thì nó sẽ không bị bay lên.Thân

10. quockhanh.h

quockhanh.h Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho máy lọc chạy vài ngày là nước sẽ trong lại thui à.
    èo, ở bàn làm việc mà đặt cái hồ nghe kinh thế.

11. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hihi, lúc đầu em định lấy tên là "Yêu" cơ mà lúc đặt 2 hòn đá vào bể lại thấy giống 2 người đã die :)) Nên đặt luôn là "Mộ yêu"...Nghe hơi ghê, nhưng phản ánh đúng sự thật các bác ạ :laughing: Em tròng TCCB rồi, thay vì trồng thành từng cụm như các bác, em chia nhỏ ra từng nhánh nhỏ 1 như cách trồng TCN mà em đọc được trong diễn đàn, không biết các nhánh sau khi phát triển có tự tìm đến nhau để kết thành thảm cỏ ko nữa :confused:

12. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tối qua em vừa thay 90% nước, ko động nền tí gì mà sáng nay nước đã lại vàng khè :D Em lại phải thay thêm 50% nữa, và bây giờ nó thành thế này :D

Chụp gần hơn thì nó lại sáng ra :D Canon 400D ảo thật :D

13. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    bạn trồng trân châu cuba thế kia mà cái đèn bể nó bé tẹo.. chắc là bò ra cũng hơi khó.. theo mình thì bạn trồng ricca vào cái bể bé này có khi còn đẹp hơn.. lá nó bé tẹo teo à. mà cũng dễ trồng nữa :D

14. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bóng đèn của em là bóng hình chữ U dài cỡ 15cm, em ko nhớ được công suất của nó là bao nhiêu nữa hic. Các bác chỉ giúp nên thay loại đèn gì để thích hợp trồng TCCB ạ.

15. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    loại này chắc là chơi bóng tự chế. ra hiệu đèn compac mua 2 cái đèn 25cm về, công suất 1 bóng là 6w, 2 cái là 12w rồi. nắp vào máng nước nhựa phi 20. sáng lấp lánh cái bể lun à :)

16. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em tìm trong diễn đàn mà ko thấy có bài nào hướng dẫn làm đèn tự chế, bác nào tìm giúp em được ko ạ, em khá kém mấy khoản điện đóm này, mua mua bóng thì nên mua bóng loại gì các bác nhỉ? Em đọc trong chỗ "Ánh sáng" thấy các bác nhắc đến nhiều loại đèn, nhiều loại bóng mà em loạn hết cả lên, các bác chỉ giáo cho từng bước với ạ. Có điều kiện xin mời các bác trầu cafe giải khát ạ :D

17. sontay99

sontay99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo mình được biết xài ADA thì nước sẽ có màu hổ phách thế nên chịu khó thay nước thì mới nhanh trong,hồ 30 dùng 1 bóng compac rạng đông 20w là ok! chúc sớm có hồ đẹp hơn nhẹ

18. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đây là hình của bể em mới làm lại cách đây 1 ngày! Nước vẫn còn đang ở tình trạng hơi đục và có màu hổ phách :D Các bác góp ý cho em.

19. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có chạy lọc thường xuyên ko sao 1 ngày rồi mà còn đục vậy, bạn qua mục sáng tạo có bài chế máng đèn cubic của bác cuội mà tham khảo nhé. CHúc bác có hồ đẹp.

20. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em có chạy lọc liên tục nhưng có vẻ như lọc Thác ko hiệu quả.