các bác giúp em phân biết sáo đực mái non

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi kakekake, 29/6/08.

1. kakekake

kakekake Member

Thích đã nhận:
    0
    Em định mua 1 con sáo đen mỏ vàng hoặc sáo nâu về nuôi để dạy nói nhưng chưa biết phân biệt như thế nào bác nào biết giúp em với

2. tuemthai

tuemthai Active Member

Thích đã nhận:
    97
    Sáo trống mái nói tương đương nhau,chim mái ko bị chết do tức trứng như Nhồng nên cứ yên tâm nuôi em mái.nhiều người còn nói mái nhanh biết nói và nói nhiều hơn.Sáo cũng khó phân biệt trống mái dù chim đã lớn.Chọn em to xác,đầu to,má dày hơn thì sác xuất cao hơn.Sáo chỉ nói được dăm bảy câu thôi nhé,chuẩn bị tâm lí trước ko lại chán,nói cũng ko rõ lắm đâu.Chơi Nhồng đi,nói giỏi hơn người,hơi mắc thôi nhưng cũng đáng đầu tư.

3. mtst

mtst Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Trả lời đúng chủ đề đi anh zai.
    Em cũng không biết rõ về phân biệt trống mái của sáo.
    Xin các cao nhân chỉ giáo để biết trống ra trống mà mái ra mái.

4. SaoMyDuc

SaoMyDuc Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình cũng hay nuôi sáo nên có nhận xét thế này . Sáo trống thường đầu to ,người dài ,chân to ,sao mái mình tròn chân nhỏ đầu bé lúc nhỏ bạn chọn bạn bắt mấy con nhỏ ra ngoài sau đó cầm mồi huýt sao con nào nhẩy lên trước là con đực (đối với việc chon chim trống khi còn nhỏ )
    Với mình chim sao hót khá hay nên cũng chẳng cần nghe nó nói làm gì vì muốn thì đến một năm tuổi phải bấm lưỡi ,(mà làm vậy dẽ chết lắm )

5. tuemthai

tuemthai Active Member

Thích đã nhận:
    97
    Ờ Ờ tưởng trống mái,còn sáo nâu hay đen nhìn là biết luôn rồi còn gì mà hỏi nữa ^^.Hỏi chim nào khôn hơn thì có lẽ sáo đen.Các bạn chú ý sáo đen có 2 loại,loại mỏ vàng(màu nghệ) và mỏ trắng ngà.Mỏ nghệ đẹp hơn,khôn hơn.

6. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Còn nào cầm mồi huýt sáo con nào nhảy lên là con sáo đói :) chú ko phải là trống hay mái. Ngoài ra con nào ko nhảy 1 là ko đói 2 là sắp chết đói.
    Bấm lưỡi sáo cũng giống như lấy dao bấm lưỡi mình, lúc đó người ta gọi là hành hạ chim chóc đấy bạn :)