CÁC BÁC GIÚP EM VỚI Ạ

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi tienvuong, 21/12/12.

1. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Chẳng là hôm nay em đi tim chim oanh để cho em nó nhập tịch.Đang ngồi bẫy oanh thì nghe loáng thoáng thấy sơn ca hót.Không nghĩ là chỗ em cũng có sơn ca nên tò mó quá chạy ra đồng<gần chỗ bẫy oanh>xem thử.Thấy đúng là sơn ca vừa bây vừ hót lòng tham nổi nên loay hoay cả buổi cũng chụp được 1 em nhưng vẫn lăn tăn tai cho này em thấy cả loại chim giống sơn ca nhưng tiếng kêu khác.Các bác xem thử hộ em xem có phải sơn ca không ạ em cám ơn nhiều ạ
    em nghĩ chắc là dã ca rồi nhưng hỏi các bác cho chắc trước em cũng có nuôi sơn ca mà lâu rồi nên quên mất hình ảnh thực tế của em nó
    tiện thể bác nào biết chim này tên là gì không ạ bẫy sơn ca nó lao vào

Last edited: 21/12/12
  2. soncasongkhoai

soncasongkhoai Member

Thích đã nhận:
    19
    Chắc là dã ca bạn à .

Vì sơn ca ở ngoài móng không dài như vậy, hihi phỏng đoán vậy không biết có đúng không
    </gần>

tienvuong thích bài này.
  3. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Thả đi bạn ạ,loại này là sẻ đồng
    - Ngón chân dài hơn sơn ca
    - Móng sau cong vút lên,sơn ca móng sau thẳng từ ngón
    - Đuôi dài hơn sơn ca
    - Không có hoa lông
    - Bé chim,dài đòn còn sơn ca cao to
    - Kêu khác và bay cũng khác......

tienvuong thích bài này.
  4. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Đúng rồi ạ hôm nay ra nhìn lại thì sơn ca đuôi ngắn hơn người bầu hơn và lông sẫm mầu hơn.Vậy là cả ngày hôm qua công cốc bùn hơn ngày tận thế hiiiiiiiiiiiii.Vẫn thấy bọn nó bay hót cả ngày hôm nay vẫn không bắt được cay qua.Lám sao bắt bây giờ các bác ơi.Mua chim mộc ở chợ thì cũng được nhưng vẫn muốn tự tay bắt được con chim trời mình muốn ...............bác nào có cách bắt sơn ca chỉ em với ạ.Anh em giao lưu luôn cho vui sdt 0916199886 thank các bác nhiều

5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Call anh Big bird thì bao nhiêu con SC cũng sẽ bị bắt hết ngay.

tienvuong thích bài này.
  6. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Oke bác nghe danh bác big bird nhiều mà chưa được giao lưu ạ

7. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Vương ơi đống oanh ông bẫy dc thừa sức đâu tư mấy con sơn ca ngon lành mà ...Bạn cuối tuần có đi bẫy ko cần chân đi điếu đóm ko ,Trước bé đi học ra bãi sông hồng bẻ ngô trộm chơi trò đua xe đạp phi cả xe xuống sông chỉ thấy có con chim hót hay mà ko biết chim gì giờ thì ....Ông quất được đôi con chú nào chán hú tôi phát nhé.

8. tienvuong

Thích đã nhận:
    243
    Hix oanh bẫy được đáng bao nhiêu mong được nửa phần mua lồng mua sâu. Sơn ca thì mấy năm trước cũng có 4 em đà nẵng cả già cả bánh tẻ hót cả ngày sau đi làm xa nên chia cho mấy anh em chơi cùng hết. Ông nào về nuôi cũng lê tê phê ăn mỗi gà con với trứng mà hót từ sáng đến tối. Và cuối cùng là kết cục hơi bị buồn chuột nó chén dần từng em một. Bẵng đi 1 thời gian ko chơi nên ko cả nhớ sơn ca thế nào. Hôm rồi ra bãi cạnh nhà tìm oanh cổ xanh( sao các bác bảo tầm này cổ xanh nhiều mà em kiếm mãi chỉ cổ đỏ và cổ đỏ) . Vô tình thấy sơn ca hót đi ra xem thử bật điện thoại nên nó hót đấu luôn. Ngon ăn đây khà khà và kết quả sau gần 1 tuần đánh vật với bọn nó là 3 bộ lưới tan tành , cộng mấy em dã ca sẻ đồng vẫn thấy sơn ca hót mà chưa bắt được. Mất ngủ với bọn nó luôn mai lại đi thật sớm. Có gì alooo nhé, cuối tuần thường tôi ko đi được đâu. Thường chỉ rảnh vào thứ 2 thứ 5 6 thôi