Các Bác giúp em với. - Cá bị loét thịt

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi JustKen, 19/1/07.

1. JustKen

JustKen Member

Thích đã nhận:
    0
    giúp em với:crying: :crying: con cá của em ko hiểu sao ở gần mắt nó bị lở ra.Lúc đầu em thấy nó chỉ là 1 vết trầy nhỏ,ko hiểu sao bây giờ nó loét ra tới tận mắt và con mắt sưng lên :crying: :crying: ...ai biết chỉ em cách vơí:crying:

2. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể là cá của bạn bị một loại kí sinh nào đó tên gì thì minh ko nhớ nhưng loại kí sinh đó làm cho thịt của con cá càng ngày sẽ bị một vết loét và càng ngày sẽ lan rộng hơn,chữa bệnh này cũng ko khó lắm, trước tiên là bạn ra tiệm bán cá nói người ta bán cho loại thuốc trị lở loét đem về cho vào hồ nhưng phải nhờ là bắt cá bệnh ra nuôi riêng trong một hồ khác,để mực nước thấp thôi và tăng cường oxy với lại cho nhiều muối vào,còn loại thuốc trị loét hình như là đem về sức lên chỗ bị loét đó vì cá của mình chưa bị bệnh này bao giờ nên mình cũng chưa làm nhưng mình có tìm hiểu nhiều về các loại bệnh nên cho bạn vài ý kiến để cá của bạn hết bệnh,hy vọng cá của bạn mau lành bệnh nhé.

3. BBIN

BBIN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước đây mình cũng bị trường hợp loét mình cá, cho muối hột vào hồ và bỏ thêm 01 viên tetra (500g) (hồ 100L), sau 03 ngày thay 50% nước,rồi bỏ thuốc tiếp. Bạn thử xem !

4. JustKen

JustKen Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bác, xin cho em hỏi cụ thể là mua viên tetra j đó ở đâu và mỗi lần bôi thuốc thì bắt cá ra khỏi nước và bôi lên àh...

5. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như nhà thuốc có bán đó bạn à, cho vào hồ nước chứa cá chứ không phải xứt lên cá đâu

6. chicka2006

chicka2006 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tetra la tetracilin đó bạn,thuốc kháng sinh thông thường dùng cho người,sau đó bạn có thể ra các tiệm bán thức ăn hỏi mua thuốc chuyên trị cho cá của bạn.chúc bạn thành công.Bạn có thể tham khảo thêm theo link : http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=12586

7. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    sao ca của bạn giống cá của mình vậy, mình đã dùng các loại kháng sinh rồi nhưng không thể nào cứu chữa được. Mình đã bị 2 còn rồi mà vẫn chưa có tài liệu nhiều về loại vi khuẩn này. Bạn nào biết thì chia sẻ cho mình nha.

8. JustKen

JustKen Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying: hiz hiz...con cá của em bây giờ mắt nó sưng lên và hình như bị mù mất rùi.Thấy mắt nó bị đục:crying: ...

9. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên thay 1/2 nước mới vào để cải thiện chất lượng nước, mua 1 chai cloramphenicol loại nhỏ mắt cho người đổ vào hồ rồi theo dõi (cái này hình như báo cá cảnh số 11 - 12 gì đó có hưởng dẫn vì đọc qua mấy tháng trước rồi nên mình ko nhớ). Bạn đừng vội vã bỏ đủ thứ thuốc vào có thể là nhân tố làm cho cá chết lẹ hơn.