Các bác giúp em với, em Yểng nhà em nhiều giận quá.

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi bz1201, 25/8/07.

1. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bác đang, đã và sẽ nuôi chim :) hôm đầu tháng 8 vừa rồi em có mua 1 em Yển(Nhồng) non ở 1 cửa hàng ở Hoàng Hoa Thám(em ngoài HN), về nhà khi em vuốt ve nó thì rất nhiều con bọ nhẩy cả lên tay em hix em có tắm cho chim hàng ngày. Vậy xin các bác chỉ giáo làm sao để em Yểng của em hết bọ.

P/S: hiện giờ em vẫn phải đút cho chim ăn hàng ngày, làm cách nào để chim có thể tự mỏ cám trong cóng được các bác nhỉ? chứ cứ như bây giờ em nó kêu đòi ăn suốt ngày.

Em xin cám ơn các bác :)

2. phu

phu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    bạn pha muối vào nước(1 muổn canh pha 2lit nuớc) sau đó cho nhồng tắm, tắm song thì đem phơi nắng.
    tắm chừng vài lần mấy con rận sẽ hết ngay!
    thân!

3. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Yểng của bạn đã mọc đủ lông chưa?
    Nếu đã đủ thì bạn có thể làm theo cách của bác Phu.Cho tắm nắng thường xuyên sẽ hết.Đơn giản hơn bạn ra Đường Trường Chinh.Chỗ chuyên bán thuốc thú y mua 1 gói thuốc trị bọ cho gà.về pha theo HD dùng bình tưới hoa phun li ti cho cắm.Hạn chế phun trực tiếp vào mặt,mồm nó ,đảm bảo khô lông 1 lúc là hết rận.Mình nói hạn chế là vì lí do cẩn thận chứ Có nhỡ phun vào mặt nó cũng ko sao đâu.Bởi cả trang trại gà mà phun kiểu cẩn thận như thế thì có đến vài tháng không xong.vả lại khi sx thuốc họ đã phải tính đến yếu tố độc hại rồi.Đương nhiên ko thể để chim hay gà chết do phun thuốc.cứ yên tâm
    Hiện giờ bạn vãn phải kiên trì cho ăn.huấn luện cho nó tự ăn bằng cách:
    Treo cóng thức ăn vào lồng.cám ướt vo viên nhỏ.nhử trước mặt em nó cho thật thèm .ném ùm vào cóng cứ thế dần dà nó sẽ tự mổ thôi.nhưng ko phải 1 vài lần là đc đâu nhé bạn cần phải kiên trì đây
    Chúc bạn thành công

Last edited: 25/8/07
  4. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Rất cám ơn bác Phu và bác Quanfgv35 đã giúp đỡ. Mình sẽ thử làm theo cách 2 bác hướng dẫn, hy vọng Yển nhà mình sẽ hết giận. Chúc các bác cuối tuần vui vẻ và có những chú chim đẹp :)

5. DucTu

DucTu Member

Thích đã nhận:
    0
    bác mua bao nhiêu tiền con đó vậy ? E hom nọ hỏi nó bảo 1tr3! hjc hjc

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    1tr3 là chim bít nói rùi,chim non khoảng 500-600k à,bác mua triệu mà ko bít nói là mắc đấy,coi chừng mua nhằm bổi,phải nghe nó nói cái đã

7. DucTu

DucTu Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm đó e hỏi chim non mà bác! Thấy mắc quá nên chay kêu luôn.Thôi để năm sau mua cũng đc.

8. betta

betta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hơ hơ hơ bác cho nó tắm thế nào?
    em nuôi chích chòe nên ko bít mà em cho nó 1 hũ nước đầy là bảo đảm nó tắm 3 lần mỗi ngày cho xem
    với lại khi đụng vô nó em có thấy nó bị giận gì đâu nhễy?

9. betta

betta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    con chim của em nó bay vô nhà nên em tóm nó cho vô lồng thế là nuôi cũng dc 1năm rồi đấy thôi
    nó hót ghê lắm ko trưa nào ngủ dc với nó cả
    sácng sớm khoang 4h30 là nó đã hót đòi ăn rồi

10. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Con đó em mua 650.000 ở Hoàng Hoa Thám, bác hỏi đâu mà những tận 1t3 vậy? Hôm qua em ra Tăng Bạt Hổ em thấy ngoài đó đang có mấy con biết nói rồi người ta đòi 1t3. Nếu bác thích thì qua đấy hỏi xem sao. Con Yểng của em sau khi hỏi bác về cách trị hết giận thì nay đã toi rồi hihix

11. DucTu

DucTu Member

Thích đã nhận:
    0
    hì hì tính e là thích muôi chim non! chim chứ chim bổi là e k thích! bi h ở đâu mờ bán chim non thì e mua luôn.