CÁC BÁC GIÚP EM VỚI HU HU

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi cuongbibi, 9/5/10.

1. cuongbibi

cuongbibi Member

Thích đã nhận:
    30
    Kính chào các bác các anh,em mới mua được 1 con mi mộc(chủ quán bảo thế,giá 350k).Về nhà tốc hết áo lồng ra mà đứng im ko nhảy nhót gì cả,chỉ khi có người đến gần thì mới nhảy bám lồng nhưng ko đâm mặt,mặt mày lông lá gần như la zin.Nhưng mà từ hôm vê đến nay em nó bị đi ỉa,đi phân có màu xanh va lỏng,thỉnh thoảng có cục phân màu xanh lục và có bọt nhỏ li ti.Hôm nay thấy em nó đi vệ sinh mà nó cứ đứng mãi ko xong,lại gần thì thấy phía hậu môn có cái gì đó màu trắng dài khoảng 3cm,nó ị mãi mà ko ra.em đến gần hơn để quan sát thì nó tụt vào trong mất.Có bác nào biết nó bị gì và phải chữa ntn ko,các bác đưa đường chỉ lối cho em với,em mới vào nghề chơi mi được 5 ngày,mong các bác quan tâm chỉ giáo ạ.

2. kieu_dong

kieu_dong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    chắc em nó run sán nhiều quá rồi bác tẩy run cho em nó đi chắc là ok đó . khi cho uống thuốc nhớ xem liều lượng cho đúng nha

cuongbibi thích bài này.
  3. ngonhattrinh

ngonhattrinh Member

Thích đã nhận:
    51
    cứ bình tĩnh nhé. con này vừa bị tiêu chảy lại bị nhiễm sán roi
    đầu tiên ra hiệu thuốc thú y mua thuốc chữa tiêu chảy cho gà đó mình không nhớ tên thuốc nhưng vỏ nó màu xanh bạc
    chữa tieu chảy xong cho uống thuốc sán là ok

cuongbibi thích bài này.
  4. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    ra hiệu mua Fugacar về cho em nó uống mau :D,

p/s: từ từ mấy chú sẽ trả lời cho bạn, đàn ông con trai mà khóc hu hu à ? kì thế :D

cuongbibi thích bài này.
  5. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Để chữa tiêu chảy bạn có thể mua ống thuốc nước Gentamicin 2ml, mỗi ống hòa với nữa cóng nước, cho chim uống khoảng 2 ngày là khỏi. Còn tẩy giun sán mình không có kinh nghiệm lắm.

cuongbibi thích bài này.
  6. hoalinh

hoalinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    499
    Chào bạn cuongbibi !
    - Chú chim này của bạn là chim mộc tinh rồi, chim mới về ko quen thổ nhưỡng lên bị ngã nước. Bây giờ bạn lên bình tĩnh, cho chú ăn hoàn toàn bằng cám Ba Vì (không dùng loại cám gì khác nhé) và cho uống Gentamicin hoà với nước. Khoảng 1 tuần là ok thôi...
    - Chim này là chim mộc tinh bạn không lên bỏ áo lồng như vậy, bạn lên phủ kín lồng chỉ để hở cửa lổng là ok.
    Bạn lên làm như trên để giữ được sức khoẻ cho chim của mình, rồi sau này thuần hoá dần dần bạn ạ....
    Thân chào !

cuongbibi thích bài này.
  7. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Mình đoán chim bạn là chim mộc tinh ( trừ trường hợp chim bị bệnh ) Chim mộc vừa nhốt lồng riêng chưa có sức để nhảy thúc đầu đâu . bạn nuôi tốt 1 tuần chim mới nhảy nhiều . Nếu mộc mà bị sán thì rất hiếm gặp cách tốt nhất và an toàn bạn nên cho ăn giun đất vừa chữa khỏi bệnh đi ngoài vừa có sức cho chim , nếu chưa biết ăn giun thì nên nhồi . chúc bạn thành công.

cuongbibi thích bài này.
  8. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Cách của bác này khá ổn cho con chim ....nhưng bác phải nói rõ cho chủ topic là mua Gentamicin ở tiệm thuốc ...thú ý hay cho người chứ ....hi hi hi :D

satannguyen and LMCuong like this.
  9. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Các anh em cho em ké 1 câu hỏi với . Số là em cũng mua 1 con mi mộc 350k đã nuôi dc 1 tháng chim cũng bình thường , hơi dạn nhưng mà mãi sao nó ko hót chỉ kêu chéc ..chéc .. chéc nghe tựa tựa con xa xả kêu vậy đó , em mới nuôi mi lần đầu nên ko biết nhiều chỉ nghĩ nó là chim mái ...:( anh em nào cho em xin ý kiến xem suy nghĩ của em đúng hay sai vậy . thank

10. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    coi chừng bác mua nhầm con mái rồi đó, lúc mua bác có nghe nó hót ko ?