các bác giúp em với mi nhà em ko hót

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi chunghieupro, 1/6/08.

1. chunghieupro

chunghieupro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mi nhà em mua dc hơn một tuàn rồi , em nó là mi thuộc nhưng chưa nghe thấy em no hót lần nào cả. mấy hôm nay em cho no ăn cào cào nhưng vẫn ko thấy hót gì , em hơi no no . các bác giúp giùm em voi nhé!

hongphucc and KtsBim like this.
  2. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Bạn thử áp dụng cách cho nó nghe CD tiếng MI mai,hoặc mượn ai con MI mái thì càng tốt.Con MI cua minh cung lam nhu vay la hot ngay.

3. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    chunghieupro , bạn Fly Dragon nói đúng rồi ,bạn cứ thử thì sẽ có kêt quả và nhớ kè mái vài ngày rồi tách mái xa xa nhé bạn sẽ thấy mi trống hót căng thôi ...

KtsBim thích bài này.
  4. Minh_Truong

Minh_Truong Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác an tâm đi, nếu là con trống thì không sao đâu, trước em nuôi có con phải 6 tháng nó mới hót, mà đã hót là lũ chim cũ im luôn, chủ yếu là nó chưa quen lồng và quen trỗ thôi

trbhue and KtsBim like this.
  5. chunghieupro

chunghieupro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    à cho em hỏi , người ta co ban mi mái ko hả các bác và giá mi mái khoảng bao nhiêu để em sắm 1 em về.
    ==và cho em hỏi cách ốp mái dc ko ạ ?
    ==cảm? ơn các bác!!!!!!!

6. tomboy

tomboy Member

Thích đã nhận:
    34
    Tôi cũng nuôi 1 em mi đc 6 tháng rồi nhưng nó không chịu hót trừ khi bật CD tiếng mi mái nó mới hót đc mấy câu đơn điệu. Tôi đã làm cám bằng cám chim về trộn thêm tắc kè, lòng đỏ trứng, thỉnh thoảng cho ăn dế, thịt sống. Các bạn có cách nao xử lý thì bảo giúp tôi nhé

KtsBim thích bài này.
  7. Fly Dragon

Thích đã nhận:
    38
    Bạn ở Hải Phòng nên mình ko biết thế nào?Nhưng mình nghĩ là các cửa hàng chim bạn chịu khó đi tìm là có đấy.Còn hôm nọ mình đi lên chợ Chim trên dg Hoàng Hoa Thám ở Hà Nội có bán Mi mái (mộc) nói giá 300k chưa mặc cả,nhưng chắc nó chỉ bớt mấy chục thôi.
    Còn về cách ốp mái bạn xem trong dđ chim Họa MI có bài viết đấy.

KtsBim thích bài này.
  8. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    trời,Mi mái gì mà đẳt thế anh..mi mộc bt em nghĩ chỉ vài chục thôi...hôm nọ em lên phiên Bưởi,có ông gì bán con Mi mái thuộc rồi,thấy bảo xùy căng,mặt đẹp,dữ lắm...thế mà hô có 200...mãi chẳng ai mua kia kìa..

9. hunghanel

hunghanel Member

Thích đã nhận:
    6
    mang nó ra đấu với con khác nếu không hót nữa chỉ mang đi thả thôi không tốn cám

KtsBim thích bài này.
  10. Fly Dragon

Thích đã nhận:
    38
    Giá cả đắt,rẻ thế nào thì mình ko biết? Có thể là nó cứ nói thách như vậy.Còn thực tế là mình thấy có 1anh trả 200k mà nó ko bán.Sau đó thế nào thì mình ko rõ?Vì mình đi xem các hàng khác.Mình thấy sao thì nói vậy để ae tham khảo thôi chứ mình có bắt phải mua đâu mà sợ...:laughing:

11. Fly Dragon

Thích đã nhận:
    38
    Theo sự hiểu biết còn nông cạn của mình thì làm như thế thì nó chỉ có chột đi thêm thôi.Nó vừa dc về nhà mới còn chưa quen thủy thổ,tinh thần còn đang bất an, có một mình mà còn chưa dám ti toe gì thế mà lại cho đi gặp một thằng đầu gấu thì tịt là cái chắc.
    Phải bỏ công sức một thời gian đã thì mới thu dc kết quả.Còn nếu nói như bạn thì e MI hiện giờ mình đang nuôi có khi bị thả đi từ lâu rồi.

KtsBim thích bài này.
  12. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    tiếc quá các bác ạ,tối qua vừa sang nhà thằng em họ,nó quen 1 thằng bán chim Mi nhỏ lẻ cho cửa hàng,nó bắt cho 1 con Mi...sáng nay dậy huýt sáo 1 cái em nó đã hót ngay rồi,rồi cứ thể nó chuyện trò,thỉnh thoảng sổng vài tiếng...trưa đi mua châu chấu về thưởng cho em nó,lên gác huýt sáo em nó còn hót ầm ầm,cầm con châu chấu ra thì em nó húc vào cửa lồng,xông bay xừ mất...tiếc quá..ngẩn người luôn..vừa bắt về hôm qua,Mi mộc mau mỏ thế mà lại bị xổng mất...còn em Mi ở nhà,nuôi gần 2 tháng rồi mà thỉnh thoang mới hót 1 câu...chán quá...

KtsBim thích bài này.
  13. gglk2002

gglk2002 Member

Thích đã nhận:
    22
    giá mi mái rẻ thôi, khỏang 150K là cùng (mi mái mộc). còn mi mái thuần thì cũng đắt đấy, nhưng điều quan trọng là mi mái hợp với mi trống biết xùy đúng lúc

KtsBim thích bài này.
  14. iss

iss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    mi mai o cho mo chi khoảng 70-80k thôi . bây giờ vẫn có nhiều đấy

KtsBim thích bài này.
  15. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    congqt : lúc trước mới nuôi chim cũng bị bay mất , khi nó vụt bay đi mình ngẩn ngơ cả người một lúc mới hoàng hồn hihihi , cái cảm giác này hình như giống nhau bạn à ,xin đồng cảm với bạn nhá
    iss :mi mái ở hn chỉ có 70k 80k , mà vẫn còn nhiều , quá giá chi mang vào sg thì đỡ quá , trong này mi mái giá 150k mà không có mua đó bạn !

KtsBim thích bài này.