các bác giúp em với

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi phat, 5/3/06.

1. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    nhà em xài lọc tràn để trong hồ.Xài đầu lọc 1500 mà có một hiện tượng rất lạ là mỗi khi rút phích cắm điện ra nước trong hồ nó rút xuống và nước trong hộp lọc dân lên một lát sau nước trong hồ rút xuống 2cm còn nước trong hộp lọc thì dân lên bằng nước trong hồ.Mà lúc rút phích cắm điện ra thì em thấy nước nó tràn ngược vào máy lọc vài nó xì ra chổ húa nước vào

2. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20

Bạn ráng chụp hình post lên xem, lúc bạn rút phích cắm ra đó, nhớ chụp kỹ chỗ mép tràn. Nhà mình cũng xài lọc này nhưng khi rút điện thì nước ngăn lọc chỉ dâng lên thôi, và nước bên hồ đúng là có tụt xuống khoảng 2cm. Nhiều khi hồ của bạn, ngăn chứa máy bơm hơi bị thấp hay sao nên mới có hiện tượng nước chảy ngược vào đó

3. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    chắc kà vậy rồi vậy có cách nào khắc phục không bác chỉ cho em.Còn việc chụp hình thì em không chụp được vì nhà không có máy chụp hình kĩ thuật số chỉ có máy phim thôi

4. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    he he he em nghĩ là nguyên tắc bình thông nhau đấy á... kô có gì nghiêm trọng đâu... ngăn lọc và hồ là 2 bình thông nhau bởi ống nước (đầu ra)... và nước cứ chảy ngược như vậy cho đến khi 2 mực nước ở 2 bình bằng nhau... nếu mực nước bằng nhau của 2 bình nằm dưới (thấp hơn) cạnh tràn của hộp lọc thì không có hiện tượng nước tràn ngược lại hồ... còn nếu mực nước bằng nằm ở trên (cao hơn) cạnh tràn thì nước sẽ chảy ngược lại từ hộp lọc... em nói thế mọi người hiểu không nhỉ... cách diễn đạt của em hơi kém hic... ~X( ~X( ~X( ~X(
    cách khắc phục là khi tắt máy thì nâng ống nước ra lên khỏi mặt nước để không cho 2 bình thông nhau nữa... hoặc là múc bớ tnước ra để mực bằng nhau của 2 bình không còn nằm trên cạnh tràn của hộp lọc... :D:D:D:D

Last edited: 5/3/06
  5. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn coi kỹ cái lọc tràn đó đi. Coi chừng mép dán bên trong hồ bị hở nên mực nước 2 bên mới bằng nhau. Tui bị rồi nên tui bít. He he