Các bác giúp em với!!!!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lethanhha, 1/4/08.

1. lethanhha

lethanhha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hic hic, em mới mua cá hôm chủ nhật xong, hôm nay là hôm thứ ba mà trong hồ đã xuất hiện những hạt nhỏ li ti trông như là nấm ấy. Nó bám cả vào máy lọc và cả con cá lau kính (đã chết) nữa.
    Em có 3 con vàng ngọc trai thì cả 3 đều bị mủn vây, trông như bị tước ra ấy:crying::crying::crying::crying:. Còn 1 con bị nặng nhất vừa bị nấm vừa mủn vây, lại còn bị chảy máu ở thân nữa chứ~X(~X(~X(
    Tối hôm wa, em thấy các bác bảo tăng nhiệt độ lên 30-32 độ là ổn nhưng nhà em không có máy sưởi nên đành pha thêm khoảng 4l nước 100 độ vào là cũng khoảng 30-32 độ, em cũng pha muối vào nữa
    Nhưng hôm nay thì thấy con ngọc trai bị nặng nhất ấy còn nặng hơn nữa, chỗ chân nấm còn xuất hiện máu tụ nữa:crying::crying::crying:
    Hồ nhà em bị nấm hết rồi nên chắc không cần cách li.
    Bây giờ em mua thuốc trị nấm có được không các bác???
    Các bác giúp em cách trị cái bệnh mủn đuôi của cá vàng với:crying::crying::crying:
    Híc híc các bác thông cảm, em nghĩ trường hợp giống em chắc cũng có nhưng em rất sốt ruột và mắc công việc nữa em mong các bác giúp em mới. Em cám ơn trước

2. QUOCBAO31

QUOCBAO31 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em tăng cường thêm muối vào, mua chai thuốc trị nấm số 3 nhỏ vài giọt vào , vài ngày là hết..!

3. lethanhha

Thích đã nhận:
    2
    Hê hê, mấy con bị bệnh nhà e die hết cả rồi bác ạ, e mới bổ sung 1 đôi lan thọ, hy vọng chúng nó không sao. E làm như bác bảo rồi

4. tuquy-khong

tuquy-khong Banned

Thích đã nhận:
    1
    Bạn bỏ muối tăng nhiệt tới 31oc khoảng 3n ok luôn......:D

5. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    nói thế này các bác đừng giận nhưng mà các bác biết thì hãy tư vấn cho người ta.Các bác phải biết là người ta nuôi cá gì thì hãy tư vấn.Có phải cứ cá là la hán với Rồng đâu mà lúc nào cũng 30-32 độ.Cá vàng nhiệt độ > 24 là nó đã ốm rồi.Đấy là lí do hôm nào trời nóng > 36 độ thì bác nào nuôi cá vàng sẽ thấy nó bơi có vẻ mệt mỏi hơn bình thuờng.
    Hạt nhỏ li ti đó chưa chắc đã là nấm đâu.Có thể là một loại vi sinh có lợi thôi.bạn cứ chùi ruẳ bể kĩ một chút nhé.Mà cho cá an giun ít thôi.cho ăn nhiều bể mau dơ nên cũng hay bị thế lắm.Chúc cá của bạn mau khỏe :)

6. doitoikoha

doitoikoha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cái này giống nhà tui nè mấy hạt liti bám xung quang hồ bạn phai suc rửa hồ thật kỹ lai mới muôi tiếp không là bệnh dài dài ấy rửa hồ bằng muối và thuốc tím dụng cụ lọc cũng vậy rửa thuốc tím nhớ dem găng tay không là dính den thùi lùi đó minh bi rồi cả tuần nó mới ra hết đấy nhớ phải rửa thật sach hồ cá vớt riêng ra chữa con nào hết bẹnh mới cho vào hồ lại

7. quochuynt

quochuynt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bỏ thêm lượng muối nhiều mộtt chút, tăng nhiệt độ lên . chúc bạn thành công

8. lethanhha

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn các bác, h cá nhà em hết bịnh rồi ^^
    Em chỉ có thay nước và bỏ muối vào thôi. Chắc tại nước dơ quá mà ^^