Các bác giúp em với

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi luciano, 20/7/08.

1. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Em vùa mới mua được 1 chú HM được gần 2 năm lồng với cái giá khá bèo 150k chỗ anh em. Với lại do 1 phần là họ chán vì họ nuôi mã của chú chim này giờ rất xấu. Trước đây khi anh ấy bắt em đó nhìn nó cũng rất đẹp nhưng chẳng hiểu sao càng nuôi họa nó càng mất và nuôi hơn 1 năm rùi lông càng ngày càng sơ xác và lại dính cái tật phá lông đuôi ( nhảy cắm lông đuôi vào lồng). Nhưng đổi lại nó rất mau mồm ngay ở nhà người ta đã hót inh ỏi. Sáng mang về cho ra lồng được khoảng 1h nó lại hót trở lại và hót mệt lại nghỉ đến tận chiều tối mới thôi. Thế em mới máu và muốn hỏi các bác chịm đó có phải do thiếu chất ko hay chim bị bệnh gì và có cách gì chữa trị cho chim ko ?
    Trân thành !I-|

KtsBim thích bài này.
  2. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Theo chủ quan của mình thì con này chưa chắc đã bị bệnh gì đâu (vì nó vẫn hót tốt mà) có khỏe thì mới hót dc chứ,còn yếu thì có mà im như thóc nằm bồ.Còn về hình dáng thì chắc là do chăm sóc ko dc tốt (bạn thử hỏi xem chủ trước của nó chăm như thế nào?mồi tươi có đầy đủ ko?tắm tắp ra sao?...?) hay là nó thay lông (vì khi thay lông nhìn tệ lắm).Sau đó bạn xem thêm các bài về cách chăm sóc chim HM trong DĐ của các ae khác và thử chăm sóc một thời gian xem kết quả thế nào? hoặc là bạn chụp ảnh của nó lên để các ae trong DĐ bắt mạch hộ .Trên đây là mấy lời chủ quan của mình có gì ko phải mong các ae bỏ quá cho, vì tội múa RÌU qua mắt thợ.Chúc e MI của bạn mau đẹp trở lại.Thân chào!!!

KtsBim thích bài này.