Các bác giúp em với

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi manhhaihn, 17/10/08.

1. manhhaihn

manhhaihn Member

Thích đã nhận:
    31
    Tình hình là em có 1 chú Mi,nuôi cũng lâu rồi.Trước đây nó hót cũng siêng lắm,nay em thấy nó bỏ hót(trước lúc thay lông 1 tháng đã không hót nữa).Hiện tại chú Mi này vẫn chưa thay lông xong.Ngày nào em cũng cho tắm(12g trưa)và phơi nắng,cám bã vẫn như trước,có bổ xung thêm châu chấu(trong đợt thay lông,ngày nào cũng có).Các bác xem có cần phải ngày nào cũng tắm không.Em này hôm tắm,hôm không.Thời gian nghỉ trưa của em có ít mà phải phục vụ 6 lồng nên không có thời gian ngồi chờ chú Mi này tắm.Hôm nào chú này không tắm là em lấy bình tưới cây(loại bơm hơi) xịt thẳng vào người.Cho em hỏi làm như vậy có ảnh hưởng đến chim không.Các bác bắt bệnh giúp em với,làm sao để nó hót lại được.Nhà em có 2 chú Mi,chú còn lại cũng đang thay sắp xong lông rồi,nhưng hót liên tục.

KtsBim thích bài này.
  2. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Thường chim thay lông, chim nào cũng vậy, đều biếng hót cả, vì chim mất lửa , chim ko hót thì thay lông mới nhanh được.Khẩu phần vẫn như cũ, chỉ có điều là nên thêm mồi tươi nhìu tý, chim thay lông nên để chỗ yên tĩnh, có thể chùm áo lồng lại để hở 1 tý thui đe chim tập trung thay lông, 3-4 ngày tắm 1 lần, khỏi tắm thường xuyên. chim bít tắm thì nó sẽ tự tắm nếu nó thích chứ ko cần bạn xịt đâu. Chúc chim bạn thay lông nhanh và thay xong thì nó sẽ có lửa lại mà hót thui.Chúc vui .
    Chú ý: chim thay lông ko nên để gần với chim khác, để cho chim yên tĩnh nghỉ ngơi, chim bạn ko hót có thể là do thay lông, cũng có thể vì bạn nuôi 2 chú nên 1 chú yếu lửa nên bị đè, ko dám hót nữa.

KtsBim thích bài này.
  3. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Chim thay lônng chưa xong mà bạn lại muốn nó hót dữ thì sao được, khi thay lông xong căng lửa nó hót cho nghe chứ bây giờ thì...Còn tắm thì tùy vào tính của con chim, nhưng mình nghĩ chú HM của bạn chắc 2 hay 3 ngày tắm 1 lần thì hơn. Chim thay lông phơi nắng vào buổi sáng thôi và phơi ít thôi để lông dễ ra hơn

KtsBim thích bài này.
  4. manhhaihn

manhhaihn Member

Thích đã nhận:
    31
    Em có 3 chú Mi,
    chú lười hót(1)-Trước hót rất nhiều,nay không hót nữa.
    chú mua sau(2)-hót nhiều như chú 1-đã bị xổng.
    chú thứ 3 mới mua-hót nhiều mặc dù đang thay lông(mua bổ xung làm bạn với chú 1)
    Có thể chú 1 sợ chú 2 nên không dám hót.Từ khi chú số 2 bị xổng (khoảng 2 tháng sau em mới mua chú thứ 3) chú số 1 vẫn câm như hến trong thời gian đó-chẳng lẽ nó sợ thế ạ(lúc này chưa thay lông).Khi em mua chú thứ 3 về thì cả 1,3 đều đang thay lông(sắp xong,chỉ còn âu cánh)nhưng chỉ có chú 3 hót.Mong các bác chỉ cách phục hồi lại chú 1 hộ em với,vì chú này có chất giọng rất hay,nên em thấy tiếc quá.Hay nó lại sợ nốt chú số 3(em đã treo 2 chú cách xa nhau,tầng trên ,tầng dưới).Thời gian thay lông,chế độ ăn uống của 2 chú như nhau.Trong 3 chú thì chú số 1 là già chim nhất (em nuôi được 4 năm ),chân có vảy sừng nhiều hơn 2 chú còn lại.Và còn lạ nữa là trước kia rất dạn người,từ khi không hót nữa thì lại rất nhát,nhảy nhiều.Mong tin của các bác.

KtsBim thích bài này.