Các bác giúp em với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi nguyenphuong, 24/11/04.

1. nguyenphuong

nguyenphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Không biết mấy em khuyên của các bác thế nào, chú khuyên nhà em vừa rồi có đợt gió lạnh em trùm áo kỹ, mấy hôm nay trời nắng lên nhưng lông của chú cứ xù lên, không biết bị gì không nữa. Có bác nào biết thông tin hay nguyên nhân xin chỉ giao cho em biết với

ancaraven thích bài này.
  2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Thưa bác,

Trời tuy nắng lên nhưng vẫn có gió, nó xù lên cũng là bình thường.
    Bác chú ý nhé, áo lồng dù sao cũng chỉ là 1 tấm vải mỏng, em nghĩ chả ăn thua với gió độc, bác giấu vào chỗ kín gió là an toàn nhất.
    Thứ 2, khuyên xù lông cũng là bình thường khi thời tiết thay đổi, nhưng nếu xù to như quả bóng, đầu cổ rụt lại, không nhẩy nhót nhiều như thường thì...... pó tay pó tay.
    Cách chữa là bác treo vào nơi thật yên tĩnh, kín gió, sưởi ấm, cho ăn thức ăn mà chim thích nhất (sâu, chuối...), cho thêm vài giọt mật ong vào cóng nước hoặc cám... nhớ là k0 làm nó sợ bác nhá.
    Thật ra cách này cũng chỉ 5 ăn 5 thua thôi bác ạ. Ngoài ra, nếu không bị gió quá thì có thể cho sưởi nắng... nhưng tùy vào bệnh tình của nó thôi.

ancaraven thích bài này.
  3. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    Nguyên nhân thì vô cùng:

_ Đói ăn.
    _ Thiếu nước.
    _ Trúng gió.
    _ Suy do nhiều lí do khác, hì hì...... (cám thiếu chất chả hạn, nó vẫn ăn cám, nhưng suy dần sức lực......)

ancaraven thích bài này.
  4. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Nếu có ảnh thì bác post lên anh em đoán cho. Nhưng như bác cướp cạn nói thì nếu nó bị xù lông mà cũng không nhảy nhót gì cả thì cũng hơi gay... Bác xem nó có bị tiêu chảy không ?

ancaraven thích bài này.
  5. nguyenphuong

Thích đã nhận:
    9
    Chú khuyên của em chỉ bị xù lông, vẫn hót và nhảy bình thường chỉ có điều là phân hơi lỏng thôi

ancaraven thích bài này.
  6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chú này sắp teo rồi. Chắc là dính gió và quên cho uống nước. Hôm qua 1 nhóc nhà tui cũng ra đi ròai, sáng đi làm đã thấy hiện tượng xấu và biết trước là tối về sẽ 0 còn gặp nó nữa :( mình che chắn đàng hoàng chỉ quên có 1 buổi 0 cho nước thôi

ancaraven thích bài này.
  7. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    lại teo thêm chú nữa hả Còi?

Chán ông thật, giờ nuôi mà còn để nó teo đơn giản thế à?
    Bác Nguyenphuong có thể phủ kín áo lồng, nước đầy đủ, treo vào chỗ nào kín đáo, cho thuốc vào cám để xem sao nhé.

Bác cũng có thể nghiền thằng Berberrin ra trộn vào cám cũng được....
    Hoặc bác ra hàng thuốc thú y, tìm thuốc cho gà về trộn với liều thấp. Em quên tên thuốc rồi.

ancaraven thích bài này.
  8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    THường là mấy chú bị tiêu chảy rất háo nước, uống nhiều vì vậy cũng có thể xử lý pha nước trà, hoặc thuốc vào nước cho dễ, vì trộn vào cám sợ đắng nó không ăn

ancaraven thích bài này.
  9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Cho uống nước trà pha loãng suốt ngày bác nguyenphuong ơi, nhớ sử dụng một lúc 2-3 cóng tự động, đừng để nó thèm nước.
    Ngoài ra bác có thể dùng nước cơm loãng với chút đường (pha thật nhạt) cũng được.
    Nếu bác ra hàng thú y, thì nên chọn mua những loại thuốc dành cho gà con (chứ đừng mua loại dành cho gà trửởng thành, liều lượng cao lắm!). Đa phần các bệnh thường gặp ở chim cảnh cũng giông giống ở gà con thôi (tiêu chảy, giun sán, cúm...). Đến khi khuyên nhà bác hết tiêu chảy hoàn toàn rồi thì trong nước bác pha thêm chút vitamine, có thể dùng viên nhộng 3B complex: B1, B6, B12 (loại 500mg) pha với khoảng 0.5 lit nước cho chim uống liền 3 ngày để tăng sức đề kháng và mau phục hồi sức khỏe nhé.

Bác Còi tệ quá, sao lại để khuyên chết khát chứ ! :angry:

ancaraven thích bài này.
  10. nguyenphuong

Thích đã nhận:
    9
    Cám ơn các bác, mấy hôm nay ở trong em lụt bão nên không tài nào chữa lành cho chú được (do em phải trực + không về nhà được nên ở cơ quan suốt ), sáng nay về nhà thì vô cùng thương tiếc báo tin là chú khuyên đã ra đi không kịp viết di chúc, em đang buồn, tính chiều nay đi tìm chú khác nhưng mà Huế mùa này mưa lạnh triền miên không biết có nên cơm cháo gì không đây.

ancaraven thích bài này.
  11. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Nỗi đau này không của riêng ai! chia buồn cùng nguyenphuong. Vừa qua thời tiết ngoài này trở rét mưa không lớn, lại thêm mải mê chim-cá không để ý đến tin tức, hôm qua nghe tin mới biết lũ lụt quá lớn thiệt hại nặng nề thật là tổn thất.

12. transon

transon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    E vừa đi công tác nửa tháng về, hôm mới về thì em khuyên của e vẫn líu như thường, hôm sau e mua sâu tươi về cho ăn thì lại không thấy líu nữa mới đau chứ. E đang nghi 2 khả năng:
    1. Con này đang chịu khổ quen rồi, sướng quá không chịu được.
    2. Em treo lồng cạnh chú Hồng Yến đang hót căng qúa nên e khuyên này bị chột không dám líu nữa.
    Các bác giúp em với!!! E khuyên đang đang thay lông.
    @ chị GC: Hôm trước e qua nhà bs Khái mua được 1 em Parisian Frill, lông xoắn tít trông rất đẹp. Cảm ơn chị nhiều!

13. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Yến xoăn mà được chăm tốt thì hót cũng phê lắm, vì giọng rất to!
    Phen này bảo chú cướp ghé qua nhà transon mà ngắm thôi! Lần trước vào HAN hắn lười không chịu đi một mình, mình thì bận nên GC cũng chỉ cho địa chỉ mà chả đến!

Ngòai lề một chút: transon cho mình hỏi, bạn mang chú yến đó ra HAN bằng cách nào? Đường hàng không? có cất giấu gì không?
    Vì theo mình biết hiện nay người ta hạn chế không cho mang gia cầm và chim chóc từ miền Nam ra do sợ cúm gà!

14. transon

transon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    E mang ra bằng đường hàng không, họ vẫn cho mang ra chị ạ nhưng thủ tục thì phức tạp lắm, ký cọt linh tinh cả, đó là một câu chuyện dài. Làm thủ tục cho người thì hết 5 phút còn làm thủ tục cho chim thì hết 50 phút.
    Phải gửi ở khoang động vật sống. Họ ném chú chim của mình lăn lông lốc, xuống Nội Bài nhận lại thấy chú vẫn sống mới thở phào nhẹ nhõm.
    Cuối tháng này e lại vào, dự định sẽ qua bắt một ẻm Parisian mái và cặp Hồng Yến nữa.

15. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Có lẽ bác transon làm một bài về thủ tục đăng ký và kinh nghiệm đi, vì theo cảm nhận của em trong 4rum ta chắc cũng có nhiều người thường hay đi đường không và có kết hợp với thú vui của mình

16. transon

transon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Có lẽ bác transon làm một bài về thủ tục đăng ký và kinh nghiệm đi, vì theo cảm nhận của em trong 4rum ta chắc cũng có nhiều người thường hay đi đường không và có kết hợp với thú vui của mình
    [snapback]17969[/snapback]​
    [/b][/quote]
    Theo em thủ tục đăng ký thì mình có thể chấp nhận được, nhưng e lo nhất là không đảm bảo an toàn cho nó thôi. Ngồi suốt chặng đường về mà cứ lo ngay ngáy, nếu bác muốn kết hợp thì khi về nên đi tàu.

17. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Thực ra có một loại lồng nhỏ có thể tự chế tạo dành riêng cho việc vận chuyển chim cảnh (đặc biệt thích hợp cho ngành hàng không). Đó là loại hộp gỗ với kích thước được tính toán sao cho vừa vặn kích thước chim nuôi, không chật chội đến nỗi nó không xuay trở được, nhưng tuyệt đối không được rộng để nó có thể nhảy tưng tưng hoặc đập cánh phành phạch được (vì sẽ làm chúng bị gãy cánh, chảy máu đầu...

Cẩn thận hơn có thể dán bên trong lớp mút mỏng cho êm.
    Nếu thời gian vận chuyển ngắn có thể không cần cho thức ăn nước uống gì hết, nhưng thông thường người ta gắn vào lồng này một cóng nước tự động nhỏ giọt thật nhỏ cho chim đỡ khát.

Các mặt hộp đều bằng gỗ, khoan nhiều lỗ nhỏ cho chim thở. Mặt trước dùng kính chắn để lấy sáng cho chim.
    Tác dụng của việc dùng hộp gỗ kín là để ngăn lạnh cho chim, vì nhiệt độ trên máy bay thường quá lạnh so với đa số các loài chim cảnh (thường là chim nhiệt đới-cận nhiệt đới kém chịu lạnh).

Tùy hãng hàng không mà người ta có những qui định khác nhau về việc hành khách có được phép mang động vật nuôi lên khoang chở khách hay buộc phải gửi ở khoang động vật (chỉ khoang động vật mới có oxy cho chúng thở. Các khoang hành lí khác đều kín và không có đủ oxy).

Transon chắc đi Vietnam Airlines?
    Bạn cố gắng bớt chút thời gian ghi lại tòan bộ kinh nghiệm của cuộc hành trình, những thủ tục nào... phải làm để mọi người cùng tìm hiểu nhé!
    Với người chơi, việc chuyên chở động vật cưng hoặc mua chúng từ nơi khác đưa về nhà... bao giờ cũng là vấn đề lớn, song lại rất ít kinh nghiệm, thiếu thông tin! Bạn đã kinh qua rồi, chia sẻ với mọi người nhé!

18. transon

transon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Vâng, e đi VNA,
    Lúc đầu e cũng định thiết kế một cái lồng nhỏ (e thấy cái hộp nhựa đựng giấy ăn ở trong miền nam rất hợp lý) để xách theo hành lý mang vào khoang hành khách mà không khai báo nhưng chỉ sợ họ phát hiện ra và không chấp nhận thì lại lỡ mất chuyến bay.
    E mua một cái lồng nhỏ (nhỏ hơn lông khuyên chút xíu), 2 cóng nhựa để đựng thức ăn và nước trong quá trình di chuyển.
    Khi gọi điện hỏi hãng thì họ yêu cầu phải có giấy kiểm dịch của cơ quan có thẩm quyền nhưng thực ra thì không cần.
    1. Ra đến sân bay thì mình khai báo ở quầy kiểm tra hành lý, một cô nhân viên rất xinh ra kiểm tra xem "chim" (còn nếu là loại khác thì e chưa biết) thế nào, lồng có sạch sẽ không, có đáy không,... có nghĩa là xem có vệ sinh và nó có đủ điều kiện sống không.
    2. Sau đó cô nhân viên mới điện thoại hỏi cơ trưởng xem khoang động vật sống có còn chỗ cho chú chim của mình không? - nếu hết thì toi! Hình như từng loại máy bay mới có khoang động vật sống thì phải.
    3. Tiếp theo mình phải ký vào một cái giấy do họ đưa ra gọi nôm na là "đơn miễn trừ trách nhiệm" - có nghĩa là họ sẽ không chịu bất cứ một tí tì ti trách nhiệm gì nếu chú chim của mình có mệnh hệ gì
    4. Bước tiếp mình phải mang lồng chim đi đóng gói ở quầy đóng gói hành lý, chỉ để hở một đầu. cái này họ không yêu cầu nhưng mình cứ đóng gói cho chắc, sợ va đập,..
    5. Sau đó mới mang đi làm thủ tục gửi ở quầy làm thủ tục gửi hành lý, phải đóng lệ phí cho hành lý quá tải.
    Phù, bây giờ mới làm thủ tục cho người.
    Nhưng e thấy họ vứt cái lồng của mình chỏng chơ trên băng tải, không an toàn tí nào. Khi xuống sân bay thì thấy lồng chim của mình bị úp ngược đang chạy trên băng tải...

19. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    hơ hơ... hnay mới có điều kiện bật lại chị GC. Không phải em ngại tới nhà bác Khái nhá, mà là có người hẹn em nhưng không đi, mới cả đợt đó em vào ngắn ngày, lại có việc thôi.
    Nghe Transon kể lể thế này thì đem chim ra cũng khó phết đấy chứ nhỉ? nhất là mình không có cảm giác an toàn lắm cho chú chim yêu quý!
    Chúc mừng bạn transon đã đem ra thành công. Bạn chụp ảnh đưa lên 4rum cho mọi người được ngắm chú Frill đi nhé!

20. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    EM nghĩ chỉ khó khi làm thủ tục thôi,chứ chuyển ko có vấn đè gì khó khăn.
    Cho con chi vào 1 cái lồng sắt của TQ rôi có 1 cái cóng đựng nước cho nó uống nhưng các bán nhớ cho them bông thấm nước vào cóng cho nước đỡ trào ra mà và vận chuyển thôi.Nếu là chim ăn quả thi cho thêm 1 quả vào là đảm bảo thôi mà.
    Còn cho lông đó vào cái hộp kin có khoét thêm lỗ cho chim đỡ sợ và thở bình thương,