Các bác giúp em với.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi tungtb, 18/2/12.

1. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Con gáy của em bị ỉa phân xanh. Hôm qua nó vẫn gáy bình thường. hôm nay thì gáy ít hơn, nhìn thì vẫy bình thường cho tay vào vẫn mổ tay. Các bác bảo em phải cho uống thuốc gì cho uống lá phân xanh ( lá cộng sản) có được không. Các bác giúp em với.

hungvcb thích bài này.
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bác xem bên bệnh viện cu gáy xem, em là cho ăn đất và tổ mối đốt lên rùi rưới nước mắm vô khi còn nóng, đập nhỏ cho ăn dần

hungvcb thích bài này.
  3. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Cám ơn bác PHIOMON, đất thì chỗ em có còn cái móm tổ mối như là móm đặc sản ấy chỗ em kiếm không ra. Có bác nào có móm thuốc đơn giản hơn chỉ giúp em .

hungvcb and PHIOMON like this.
  4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    đất của tổ mối ấy chưa không phải đất thường đâu bác ơi, hay bác cho nó ăn than hoạt trộn sỏi vàng nhỏ phân giun đùn xem sao....

hungvcb thích bài này.
  5. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Bác ra tiệm thuốc tây y nhé,hỏi mua một viên thuốc Pharmaton của nội thì 3.5k,của ngoại thì 5k loại nào cũng được đem về một nửa bỏ vào cóng nước,một nửa đút trực tiếp vào miệng cu. Chậm lắm thì 3 giờ sau phân sẽ tốt liền chim khỏe lại liền.gáy gù phà phà ngay ý mà. Chúc bác thành công.

GHT and PHIOMON like this.
  6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cái này hàng nhập người uống là cầm ngay đó, mấy bác có người nhà bị thì mua uống ok ngay, còn bị kèm nhiễm trùng đường ruột thì phải có kháng sinh dập mới dc..bác thử nếu không ổn thì em nó bị nhiễm trùng rùi...mua kháng sinh dạng bột của con nít (klamentin 250mg hay haginat..)pha cho uống thay nước, mà sau nửa ngày phải thay bằng nước trắng ngày sau làm tương tự cỡ vài bữa là ok tốt nhất có phân giun và tổ mối cộng than hoạt ở tiệm thuốc tây sẵn sàng cho em nó.