Các bác giúp giùm...Cá đóng nắp mang, rùi tử...

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi ddhuans, 24/4/06.

1. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Em có 2 con Lam (mua của anh Lamvn), chúng có biểu hiện rất lạ...
    Tuần rồi sáng 1 con nó đóng 1 bên mang, rồi thở bằng 1 bên!tức là 1 bên mang nó im re, bên kia nó vẫn phập phồng, nhìn rất lạ...em nghĩ nước có vấn đề nên thay nước trong hồ "bệnh viện" vào cho nó,đến chiều về thì nó tử rùi...

Giờ thì con còn lại nó đang có triệu chứng tương tự, em đã thay nước, sủi oxy rồi mà nó vẫn cứ thở 1 bên như vậy, nhịp thở thấy vẫn bình thường...vẫn ăn.Không biết có bác nào biết nó bị gì không ạ? Làm sao cho nó hết bây giờ các bác?Em lo nó tử nữa quá!!!

Cám ơn các bác trước!

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Cá bị đóng một bên nắp mang có thể là suy hô hấp hoặc bị nhiễm ký sinh trùng trong mang. Nếu bị suy hô hấp, cá tử vong rất nhanh chóng, kể cả thay nước và sục oxy. Nếu bị nấm mang hay ký sinh trùng trên mang thì có thể ngâm thuốc sát trùng.
    Nếu bạn đọc Tạp chí cá cảnh sẽ có một số bài nói về cấp cứu và chữa bệnh cá đĩa. Bạn nên tham khảo.
    Dùng máy sục ozone và sục khí oxy (bình oxy) chứ không phải máy sủi bọt bình thường. Hy vọng cá của bạn qua cơn nguy kịch.

3. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Em phải sử dụng kháng sinh rồi. Chỉ sục khí không thì không đủ đâu.

4. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Nước trong hồ "bệnh viện" là nước gì bạn nhỉ?
    Trước hết bạn nên quan sát các biểu hiện trên toàn thể thân cá xem có bình thường không.

Xem trên thân có bị những đốm hoặc mảng nhỏ màu trắng đục không, đuôi và vây bơi có bị đục (hoặc xuất huyết đỏ) không. Nếu có thì khả năng cá bạn bị nấm (hoặc bị tấn công bởi một nhóm khuẩn).

Xem mang cá có dầy lên, sưng đỏ tím tái hoặc chuyển sang màu trắng bất thường không, nếu có thì khả năng cá bạn bị viêm mang, nấm mang hoặc mang bị nhiễm ký sinh trùng.

Trường hợp đóng một bên mang mà không xuất hiện các triệu chứng gì khác có khả năng do nước hoặc chưa biết, trường hợp do nước chỉ cần thay nước chất lượng tốt và kiểm soát các điều kiện môi trường là xong, mình chưa gặp trường hợp này nhưng hồi triễn lãm tại hội hoa xuân Tao Đàn cũng thấy có 1 trường hợp tương tự, con cá bồ câu đoạt giải vàng năm vừa qua khi đem ra nước lạ cũng bị đóng một bên mang nhưng theo đánh giá của mình thì không nghiêm trọng vì cá vẫn sung và không thấy có triệu chứng gì khác.

Bị nấm, ký sinh trùng hoặc viêm mang đã có một số thuốc điều trị hiệu quả bán ở một số tiệm cá cảnh uy tín trong thành phố. Điều trị bằng thuốc đặc trị cho cá có thể tốn kém hơn những cách điều trị thông thường nhưng đạt hiệu quả cao.

5. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Dạ nước hồ bệnh viện là nước mà em để lâu,lọc kĩ,và cân đo nồng độ pH cẩn thận ạ...Dùng cho trường hợp khẩn cấp...
    Em đã cho thử 1 vốc muối vào + thay nước thêm 1 lần nữa,pH trong hồ hiện là cỡ 6.5...
    bây giờ sau 1 ngày nó đã thở bằng 2 mang trở lại...
    nhìn trên mình nó ko có nấm trắng ạ, nhưng đúng như anh Lamvn nói, mang nó giờ cái bên đóng nó bị sưng lên trông mặt nó méo xẹo như người bị quai bị vậy đó...nhưng em không thấy có có mày gì cả, màu vẫn "xanh lè xanh lét" bình thường...Nó vẫn ăn và ra phân bình thường,nhưng cái mang nó vẫn sưng thì làm sao bây giờ ạ?trông nó xí trai quá...không biết có để lại di chứng gì sau này ko?
    Có bác nào chữa được ko ạ?
    Em sợ lỡ nó ko phải viêm mang mua thuốc về nó ngủm tì khổ nữa...

6. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Nếu mà nó bị sưng lệch cả mặt thì đúng là viêm mang hoặc nhiễm nấm mang rồi ,mang cá cũng như lá phổi của con người nếu mang bị bệnh sẽ không cung cấp đủ õy cho cá nó sẽ đi rất nhanh.Chữa bệnh này thì bạn bắt buộc phải dùng kháng sinh rồi dùng tetraxilin là hiệu quả.mong cá của bạn mau khỏi! lần sau thấy cá của bạn cứ rùng mình lắc lắc ,quẹt vào thành hồ để gãi ngứa là phải chú ý đến nước ngay nhé.

7. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    mấy con hôm trước gãi là bọn khác ạ...
    em tăng lượng muối vào hồ sau mỗi lần thay nước khoảng 2/3 thì bọn nó hết gãi...
    thì con này trươc giờ chẳng gãi gì lại bị như vậy...
    hic hic hic!khi em đang gõ những dòng này thì em nó đang thở với 1 cái mang sưng vù...
    chiều chắc nghỉ làm đi SG mua thuốc về trị cho em yêu quá...

8. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    khiếp cá bị mấy cái bệnh về mang nhanh die lắm..theo em thì đầu tiên phải cũng cấp nhiều oxy cho bể..có bao nhiêu máy sục khí lôi hết ra vì mang cá có vấn đề nó sẽ khó lấy oxy trong nước hơn..sau đó mới mua thuốc về..tốt nhất là kiếm bể riêng ngâm cá với thuốc với liều lượng tương đối cao thì cá sẽ nhanh lành bệnh..cố gắng khi thấy triệu chứng cái là chữa ngay mới mong cá khỏi !! để lâu là die ngay !!

9. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    cám ơn các bác, nó khỏi rùi, mừng ghê...
    bữa nay vợ em nó buồn quá trời...

Thanks all, đúng là ko ai nuôi cá dĩa lại ko mang 1 tí kinh nghiệm chữa bệnh...