cac bac giup minh cach chua tri

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hoachuotnhat, 19/9/07.

1. hoachuotnhat

hoachuotnhat Member

Thích đã nhận:
    0
    [IMGO]http://aycu10.webshots.com/image/27609/2002808385763469494_rs.jpg[/IMGO]
    các bác ơi, em nó bị sao mà tự nhiên một ngày nọ nó bị nổi một mụt nhỏ như mụt ruồi ở dưới môi dưới, từ từ nó lớn dần và bây giờ nó như mụt mụn thịt của người vậy và ở đầu của mụt đó như bị lở vậy.nó hơi nhô ra. mong cac bác chỉ mình cách chữa trị, em nó vẫn hoạt động và ăn bình thường.

2. robin1111

robin1111 Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn bị nổi nấm đó.ko sao đâu yên tâm,bạn ra ngoài tiệm bán cá nói bán cho thuốc trị nấm ở miệng (nói thêm là như người bị nổi mụn),bịch thuốc khoảng 5 ngàn (hình 2 con cá phát tài màu trắnng),về 1 gói xài 3 ngày,mổi ngày 1/3 gói ,khoảng 4 ngày sẽ khỏi
    lưu ý:thuốc làm đục nước nên cho vừa phải thôi đừng nôn nóng,mổi ngày bỏ 1 ít,khoảng 4 ngày thay nước là ok
    tốt nhất là bắt cá ra hồ riêng,tránh làm đục nước hồ đang nuôi,chúc cá bạn mau hết bênh,cho ăn ít lại 1 tý

3. robin1111

robin1111 Member

Thích đã nhận:
    0
    ko sao đâu

cá bạn bị nổi nấm đó.ko sao đâu yên tâm,bạn ra ngoài tiệm bán cá nói bán cho thuốc trị nấm ở miệng (nói thêm là như người bị nổi mụn),bịch thuốc khoảng 5 ngàn (hình 2 con cá phát tài màu trắnng),về 1 gói xài 3 ngày,mổi ngày 1/3 gói ,khoảng 4 ngày sẽ khỏi
    lưu ý:thuốc làm đục nước nên cho vừa phải thôi đừng nôn nóng,mổi ngày bỏ 1 ít,khoảng 4 ngày thay nước là ok
    tốt nhất là bắt cá ra hồ riêng,tránh làm đục nước hồ đang nuôi,chúc cá bạn mau hết bênh,cho ăn ít lại 1 tý

4. robin1111

robin1111 Member

Thích đã nhận:
    0

5. ahuynguyen

ahuynguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Theo mình thì cá bạn đã bị ghẻ rồi. Mình cũng có cá bị như vậy. Miệng nỗi 1 mụn nước có màu hồng đỏ phải không? cách chữa trị như sau:
    + bạn mua chai thuốc BIo-KNOCK số 3 của THAI LAN, nhỏ vào hồ theo tỷ lệ 1 giọt/10lít nước.
    + mua viên nhộng ampicillin lấy bột rắt trực tiếp vào vết lỡ của cá ngày 2 lần.
    + sau khi nhỏ thuốc ampi xong thì ngâm cá vào nước đã pha bio-knock ở trên
    + nhiệt độ 30
    + ngâm trong vòng 3 ngày liên tiếp, sau 3 ngày rút 1/2 nước và thêm bio-knock 1 lượng tương ứng với lượng nước đã rút ra. Khoảng 7 đến 10 ngày cá sẽ khỏe trở lại.

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pác robin chuẩn đoán sai bệnh rồi, hiên tại mình đang ở sài gòn ko có tài liệu để giúp bạn, chờ mình về nhà sẽ giúp bạn cái vụ này nhé.

7. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì, về nhà rồi. Đúng như pác ahuynguyen nói đây đích thị là bệnh ghẻ, hay còn cái tên khác là bệnh LỞ LOÉT TOÀN THÂN. Mình sẽ post cho pác nguyên nhân , triệu chứng cũng như cách chữa để psau này pác rút kinh nghiệm nhé :
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Do ký sinh trùng đơn bào Hexamita gây nên. Khi cá ăn quá nhiều nhưng không tiêu hóa hết làm hồ nhiễm bẩn. Triệu chứng dễ nhận thấy là đầu và thân cá xuất hiện mụn nhỏ, giữa các kẽ vây có đốm đỏ. Từ đây, lở loét sẽ lan dần ra khắp mình cá.pác nên cho cá ăn ít lại, đừng để thức ăn dư nhiều quá nhé!
    - Cách chữa: Cho vào hồ cá dung dịch hòa tan bao gồm Furacilin liều 0,3cc với 0,1cc thuốc tím liên tục trong vài ngày đến khi hết bệnh. Hoặc cũng có thể dùng Metronidazole liều 750mg/100l nước. Sau 3 ngày tiếp tục dùng liều này. Khi điều trị cần thay 20% lượng nước trong hồ mỗi ngày.

Chúc cá pác mau khỏe nhé !!

8. honghanh06

honghanh06 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nên tham khỏa cách trị của "Kinh NghiỆm TrỊ NẤm VÀ ĐƯỜng RuỘt CỦa ThẦn TÀi Lahan " kết quả rất tốt. . . . thử rồi mới thấy . . . . tốt. . .