Các bác giúp mình thuần than bổi già mới bẫy

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi dracula_nt, 9/8/10.

1. dracula_nt

dracula_nt Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình đang tính bẫy con than trong vườn về nuôi, nhưng nghe một số người bảo than bổi già bẫy về nuôi vài bữa là chết hết :confused:, có người thì nói là nuôi được. Mình đang phân vân quá, bẫy về mà chết thì tội quá. Các bác làm ơn chỉ giúp mình cách chăm sóc và thuần nó với. Chiều nay mình đi thu phục nó rồi.

2. Vào đây mà xem nè bác: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=63136
    Loại này khó nuôi còn hơn Chòe Đất bổi. Hay do mình không có kinh nghiệm nhỉ! Đất bổi mình nuôi con nào cũng sống, Than bổi cũng nuôi 2 em rồi nhưng lại bị chết.

Last edited by a moderator: 9/8/10
  3. ThangCa

ThangCa Member

Thích đã nhận:
    38
    Mình đã từng vào cám rất nhiều Choè than rồi, mấy ngày đầu bạn cứ cho mồi tươi nhiều nhiều vào cóng cám, cám cho tý nước trộn lên cùng với mồi tươi, nó ăn mồi tươi có dính cám dần dần là quen thôi...
    Nhưng mình nói thật thuần Choè Than khó lắm, khó hơn cả thuần Hoạ Mi, bạn phải mất nhiều thời gian lắm đấy. Good Luck!

4. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    than bổi bẫy zìa thì anh chịu khó trùm kĩ trong tuần đầu, chuẩn bị 1 cóng cám trộn sâu tươi ( 7 sâu 3 cám ) và 1 cóng cào cào tươi cắt nhỏ fa cám ( 7 cào 3 cám) và 2 cóng nước đầy, sau đó trùm kín lại, đền cuối ngày kiểm tra xem ở đáy lồng có fân hay ko ? nếu có là em nó chịu ăn, vậy là khỏe,cứ típ tục thuần, cóng đựng sâu và cám anh nên dùng loại thủy tinh ( ở ngoại hiuệu gọi là ống giác hơi ), dùng cóng nhựa than dãy làm sút móng hết đấy, áo lồng nên dùng loại dầy,tốt, màu tối

từ từ mà thuần, ko nên bung áo vội nhe, thuần than còn cực và nản hơn thuần Họa Mi đấy, chúc anh mau có than chơi

5. tienhungvtnet

tienhungvtnet Active Member

Thích đã nhận:
    15
    mình có em than bổi mới mua nuôi được 2 tháng đang thay lông và ra lông đuôi dài 1 lóng tay rùi,chiều treo nơi yên tỉnh em nó hót sổng to và cũng bớt nhát rùi thấy mà thích thật đó

6. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Đơn giản thôi bạn à.
    Chuẩn bị cho mình: 1/ Lồng nhốt nhỏ thôi phủ kín áo, đủ cóng mồi và nước. 2/ Một chỗ thạt yên tĩnh không có bất cứ nhân tố nào tác động ngoài ánh sáng tự nhiên. 3/ Nếu có 1 chú chim nhà thuần loại bất kỳ thì tốt không thôi không sao. 4/ Một túi cào cào hoặc sâu tươi.

Bạn làm thế này: Nhốt chim vào lông này sau khi đã đổ 1 cóng nước 1 cóng cám và 1 cóng đầy sâu hoặc châu chấu.. Che áo lồng hoàn toàn với loại vải không tối quá để chim có thể nhìn bên trong hoặc mở cửa áo lồng chữ A hướng vào chiếc lồng chim thuần bất kỳ để ngay cạnh (nhưng ko phải là Than nhé). Cứ như vậy đặt dưới đất chô nào yên tĩnh như gầm thang, sân thượng, gác xép... Chỉ kiểm tra 1 lần/ngày. Cứ như vậy nếu hết mồi tươi thì lại bỏ thêm vào và nhớ thêm nước. Độ 3-5 ngày sau nếu mọi chuyện bình thường tức chim vẫn sống khỏe, mồi tươi cho vào bao nhiêu hết bấy nhiêu thì bạn hãy bỏ hẳn mồi tươi đi. Trải 1 mảnh báo mới dưới lồng để theo dõi phân chim. Chỉ từ sáng tới trưa bạn quan sát phân chim là đã có kết quả rồi. Không quá lỉnh kỉnh nhưng chắc ăn 100%. Mình chuyên làm vậy với chim ăn mồi. Chưa thất bại lần nào.

Chúc bạn thành công.

Thu HY thích bài này.