các bác giúp mình với.........

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tuanmlc, 17/7/07.

1. tuanmlc

tuanmlc Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hôm nay tự nhiên trong hồ huyết long của mình xuất hiện các chất nhìn như là bột trắng lắng xuống đáy hồ, mình đã hút hết và thay nước mới, nhung đến ngày hôm sau lại xuất hiên, bác nào có kinh nghiệm xin cho mình biết chất đó là gì, có phải bài tiết từ con huyết long ra không, cá mình mấy hôm nay trở nên chậm chạp, cứ đứng 1 chổ hoài. Xin chân thành cám ơn sự giúp đỡ của các bác

2. hoanglong70

hoanglong70 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi có phải bạn sử dụng nguồn nước giếng bơm đã qua hệ thống lọc không? Chất bột lắng xuống phía dưới không phải dạng cục? Trước đây mình cũng gặp tình trạng tương tự như thế và mình đã kiểm tra lại hệ thống lọc nước này. Mình có đề nghị đơn vị lắp đặt hệ thống nước kiểm tra và nhận được kết quả là trong nước là dư vôi. Bạn thử kiểm tra lại hệ thống nước nhé.

Chúc bạn ổn định tốt nguồn nước và cá mau khỏe.

3. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    có nhiều nguyên nhân dẫn đến hiện tượng trên nhưng có mấy nguyên nhân trước mắt bạn có thể kiểm tra
    Nguồn nước,các vật liệu lọc trên hộp lọc bị phân huỷ,..
    1 dạng rêu,nấm nhưng có màu trắng đục,loại này không bám trên mình cá nhưng làm hồ cá trở nên mờ đục,cá sống trong môi trường này sẽ trở nên chậm chạp lờ đờ,dạng này rất khó chữa.Nguyên nhân do môi trường nước không cân bằng sinh thái,dư thừa nhiều chất hữu cơ trong nước,cần tổng vệ sinh toàn bộ hồ & các thiết bị liên quan,súc xả thật nhiều lần,phơi hồ ít nhất 3 đến 7 ngày sau đó súc xả thêm nhiều lần nữa trước khi setup nước như 1 hồ mới.Cải thiện hệ thống lọc,thay toàn bộ vật liệu lọc,chùi rửa kỹ các thiết bị như bơm,sủi,sưởi,ống dẫn nước...
    bạn miêu tả kỹ hơn & có hình chắc sẽ rõ nguyên nhân.

5. tuanmlc

tuanmlc Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn về cac chỉ dẫn, mình nuôi con huyết long này cũng đã gần 1 năm rồii, nhưng chưa bao giờ thấy hiện tượng như vậy xảy ra, có lẽ mình phải đổi lại hệ thống lọc, và 1 điều nữa mình muốn hỏi là mình có thể nuôi cá rồng chung với cá chùi kiếng dc không. Một lần nữa chân thành cám ơn các bạn và diễn đàn. Tuấn

6. tuanmlc

tuanmlc Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Trinh Phương Ân mến, mình khó có thể chụp hình rõ để bạn xem được vì như mình nói , đó là các hạt như hạt bột màu trắng đục, nó kết tủa chìm lằng xuống đáy hồ chứ không hòa tan vào nước nên nước vẫn trong, cá thì cũng bình thường, nó có vẻ điềm tĩnh ( chứ không phải mệt mỏi - mìng nghĩ thế ) có thể cá đã lớn thì điềm tĩnh ~X( , các hạt bụi vẫn tiếp tục xuất hiện và mình hút ra hàng ngày. Mình cho nó ăn rít, dế và tép mua ở Nguyễn Thông, chẳng biết làm sao nữa.Pó tay. Ah, Rít đông lạnh để dành cho các ăn có được không các bạn ? Cám ơn diễn đàn

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    rít đông lạnh thì tốt thôi.Chỉ sợ không có nhiều mà cho cá ăn.
    Phần các chất trăng trắng kết tủa trong hồ thật khó biết được nếu không xem tận mắt & xem xét các yếu tố liên quan.
    Bạn sử dụng vật liệu lọc là gì?thời gian sử dụng là bao nhiêu?nguồn nước nhà bạn là nước máy hay nước giếng?bạn thử chứa nước vào 1 hũ hay hồ kính nhỏ xem có hiện tượng gì hay không?
    Hồ cá huyết long mình cũng thấy có 1 lớp bụi trắng mà những hồ khác thì không thấy do hồ HL hoàn toàn màu đen nên thấy rõ hơn,lớp bụi này mình thấy không có tác hại gì cả.chỉ là 1 số chất bị kết tủa trong nước thôi,nhưng số lượng không nhiều như bạn tả.
    Cá chùi kính nuôi chung cá rồng thì ok không vấn đề gì.lưu ý khi cá bệnh,cá nằm đáy...nên cách ly chùi kính ra để tránh chùi kính mà lại chùi luôn cá.

8. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sorry e mượn bài của a tuanmlc tẹo nhé!!!hồ của e không bị các hạt trắng dưới đáy như của anh tuanmlc nhưng lại bị rất nhiều váng nổi trên mặt nước.e đã dùng lọc 5 ngăn + 1 máy ef4 rồi mà nhiều váng quá các a giúp em nguyên nhân với.dạo này e cho cá ăn SW nên lại có cẳ váng màu đen đen bám đầy thành bể bẩn kinh-hình như vỏ của con SW phải không ạ?các bác cho ăn SW có bị bẩn thành bể như e không ạ?mà 1 bên râu cá của em cứ bị gập 1 phát ngay đầu cái râu chỉ thẳng xuống đất trông ngứa cả mắt.sau khi cải tạo hệ thống lọc râu ria e nó vẫn thế:angry: :angry: :angry: :angry: :angry: các bác có cách nào phẫu thuật thẩm mỹ nắn cho e nó cái râu phát ạ.thanks!:crying: :crying: :crying::crying: :crying:

9. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    tình trang râu thế nào nên có hình chụp sẽ dễ nhận xét hơn.
    Váng trên hồ do chất hữu cơ chưa được chuyển hóa hết.Bạn xem lại hộp lọc,ngăn đầu tiên nên để nước xả mạnh,tạo bọt đây chính là cách để giải phóng nhiều chất độc trong nước & tạo nguồn oxy cho hồ.Ống xả c62n có ngăn lưới bên trên giúp tạo nhiều oxy,cho ống xả cách mặt nước 1 chút sẽ giảm đng1 kể hiện tượng váng.
    Thức ăn dư thừa nhiều là nguyên nhân chính.khi cá ăn sâu mà không nuốt chửng lại nhằn nhằn ra thì sẽ làm nước rất mau dơ.Cần có 1 số cá nhỏ để thu don những ohất dư này như hồng két,kim sơn..

10. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    à mà a TPA ơi Ống xả c62n có ngăn lưới bên trên là gì hả a?

11. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    dùng tấm vỉ thường hay lót lọc đáy.cưa kích thuớc lớn hơn ông xà mỗi cạnh 2cm.nhét bông lọc chung quanh & cả trên mặt.nước sẽ thấm qua bông lọc (lọc dc thêm 1 lần nữa) sau đó chảy xuống ống xả nhưng cách này sẽ kéo theo rất nhiều bọt oxy.nếu để ống xả không thì nước sẽ chảy đều & ít tạo bọt.Khi tạo bọt oxy sẽ hòa tan trong nước & làm thoát ra những chất độc hại.Hồ cá biển hay có cái máy khử độc dùng bơm vào 1 bình giống máy xay sinh tố cũng chỉ là phương pháp tạo bọt để giải phóng chất độc thôi.