Các bác góp ý cho cái nền bể của em!!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hunglan, 11/1/06.

1. hunglan

hunglan Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mua cái bể hơn 3 tháng rồi mà vẫn chưa setup được, một phần vì bận cuối năm, một phần vì muốn học hỏi thêm mới dám làm. Bây giờ thì đã mua đủ nguyên liệu chuẩn bị làm, vì sắp đến tết mà. Em định làm như sau:

1. Phần đáy dưới cùng: 10kg đất sét mịn (đã xay nhỏ) trộn với 10kg nham thạch (mua ở AG), thêm 2 gói phân chacatu. Tất cả trộn đều với nhau.
    2. Phần giữa: rải một lớp cát đen (cát xây dựng) dầy khoảng 2mm. Mục đích là phần cách phần đất dưới cùng, tránh làm đục nước. Trên mặt cát rải đều 1,5 hộp phân DBO.
    3. Phần trên cùng: trải sỏi vàng loại nhỏ ( kích thước sỏi 1-2mm), độ dày lớp này khoảng 5cm.

Em định sau đó ngâm phần nền này trong nước 1 tuần rồi mới trồng cây :confused: .

Bể của em là loại bể 1m2 dày 55cm và cao 70cm. Các bác cho ý kiến giúp em với nhé. Vì lần đầu làm em cũng ko biết thế nào, cũng hơi run. Hy vọng là tết này có một cái bể để ngắm ~X(

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Theo mình thì bể hơi cao, cần ánh sáng mạnh hơn bình thường một chút. Còn nền như vậy là ổn rồi đấy. Chúc bạn có một bể như ý trong đợt tết này.

3. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    QUOTE]3. Phần trên cùng: trải sỏi vàng loại nhỏ ( kích thước sỏi 1-2mm), độ dày lớp này khoảng 5cm.[/QUOTE]

Em sợ bác trải nền với kích thước sỏi như vậy là hơi nhỏ.Bác nên mua sỏi lọc nước từ 3- 5 mm là tốt nhất.Em thấy mọi người hay dùng sỏi lọc nước như vậy để trải cho phần trên cùng.