Các bác góp ý về đốm lưỡi chào mào nào !!

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi nguyenvuhiep, 12/8/11.

1. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Thưa các bác là thế này hôm nọ em có cho một thằng ở gần nhà một em chào mào ! em chào mào này là bánh tẻ nên em chưa biết trống hay mái sau khi nó mang về nuôi vài ngày sau nó báo với em là em bánh tẻ là mái !! hizzz hỏi sao nó biết thì nó phán câu này em vẫn thắc mắc ! ( chào mào ko có 2 chấm đen ở cuống lưỡi là chào mào mái )
    phải công nhận em nuôi bánh tẻ nhiều khi bắt từ ổ non về con nào cũng có 2 chấm ở cuống lưỡi nên chịu thua ko phân biệt đc em chỉ biết là con nào là trống or mái em chỉ chọn những con to giọng dài hay nhảy nhót là con trống chứ ko phần biệt qua đốm lữoi !
    mong các bác chỉ giáo !!:(:confused:

2. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Em thì cứ đếm đuôi bác ạ. Con nào đuôi cứ 10 đến 12 là đực. dưới thì là mái. Kinh nghiệm áp dụng chưa sai lần nào. CÓ gì k phải các bác bỏ quá :D

mimoc and cuongcot like this.
  3. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Vậy có nghĩa là đếm có từ 10_12 gốc đuôi là trống đúng không bạn? Tôi hỏi cái này để các anh em khác hiểu rằng kể cả lúc chim bi thay lông hoặc vì lý do nào đó mà lông đuôi ít hơn. Anh em nào có ý kiến gì khác không, vì vụ này tôi mới nghe lần đầu?!

tuanbambo thích bài này.
  4. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    mỗi người có 1 cách chọn khác nhau mấy bác ah ! như em thì con nào mình dài, đuôi dài, mào cao là khả năng chim trống cao hơn !

5. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    mỗi cách chọn chúng ta đều có xác suất >50%, vậy sao ta không kết hợp tất cả chúng lại nhỉ??? Còn về đếm lông đuôi, nếu chim đang thay lông khi xòe đuôi ra sẽ bị trống chúng ta có thể đoán biết được. Nếu được, chúng ta nên nghe giọng thì chính xác hơn bạn ah. Thân.

6. mimora

mimora Active Member

Thích đã nhận:
    36
    theo e thì cứ nuôi đến khi nào nó hót thì biết chắc 100% trống hay mái thui mà.

7. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Vấn đề mà chủ thớt đưa ra là cách chọn chim khi chưa nghe được tiếng hót của nó mà bạn, chứ nghe nó hót rồi thì có gì để nói về vấn đề này nữa.

8. hoangj

hoangj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    theo mình nghĩ cứ nuôi đực hay mái thì giải quyết sau,cứ là chim hay thì nuôi

9. kimduchieu

kimduchieu Member

Thích đã nhận:
    3
    theo em cứ nuôi rồi cho nó xxx nhau, con nào đè đầu cưỡi cổ con khác là trống 100% em chọn chưa sai bao giờ

10. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Đốm lưỡi không chuẩn đâu nhé. Mình có 1 e đốm lưỡi đàng hoàng, biết giang cánh, chét nhưng cũng biết đẻ trứng

11. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    cách của bác này quá chuẩn luôn......nhưng làm sao xem được nó xxx bây giờ khi nó vẫn còn bánh tẻ hay là mộc?>?????????