Các bác khám hộ em Supreme(có Video)

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi khongthenhopa, 29/9/08.

1. khongthenhopa

khongthenhopa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Không hiểu sao em Supreme của em lại bị như vậy nữa!Chiều hôm trước em vừa thay nước cho nó.Thay xong nó vẫn bình thường khỏe mạnh!Tối em vẫn cho nó ăn uống bình thường.Nó vẫn rất sung và khoẻ, vậy căng, ăn như heo.Em cho nó ăn nó còn lao lên mặt nước đớp cả tay em.Em chỉ cho nó ăn tôm thôi.Vậy mà sau 1 đêm đi ngủ, sáng ra bật đèn cho nó ăn thì nó thành ra như vậy.Các bác xem hộ em nó bị sao, em phải làm thế nào bi giờ.Sợ trưa nay về nó teo quá... huihuhuhuhuh
    các bác giúp em gấp nhé!THX
    <object width="425" height="350"> <param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/3MtbNMxlHJk"> </param> <embed src="http://www.youtube.com/v/3MtbNMxlHJk" type="application/x-shockwave-flash" width="425" height="350"> </embed> </object>

2. khongthenhopa

Thích đã nhận:
    0
    Không hiểu sao ko hiển thị được video lên nữa.Các bác vào đây xem hộ em nhé!
    http://www.youtube.com/v/3MtbNMxlHJk
    Các bác giúp nhanh hộ em.Em cảm thấy em nó nguy kịch lắm rồi!Huhuhuhuhuhu

3. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    thế này bạn nha:
    rút bớt nước còn khoảng nữa hổ để tránh áp lực nước lớn,
    cắm cây sưởi cho em nó
    tăng thêm muối tử từ.
    theo dõi tình hình
    để sủi khí thật nhẹ, máy bơm hì bịt đầu phun nước chỉ để 1 đâu dẫn nước lên hộp ;ọc thôi

4. khongthenhopa

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bác nhé.Trưa nay về sẽ làm thử xem em nó thế nào!Mà bác có đoán được nguyên nhân làm cho em nó bị như thế không vây?Nếu không biết được nguyên nhân thì lần sau lại bị nữa.Thương em nó lắm!

5. khongthenhopa

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác!Như tình hình em đã đề cập với các bác về bệnh tình của em Supreme nhà em.Sáng qua em nó có hiện tượng như vậy.Em cho nhịn ăn.Cắm sưởi.Đến trưa về thì thấy em nó vây căng trở lại, bơi lội linh hoạt, ăn uống bình thường( Tuy nhiên màu rất nhợt nhạt).Đến chiều tối thì thấy vẫn khỏe mạnh và ăn uống bình thường(có lẽ hơi ít hơn mọi khi 1 chút).Em tưởng như vậy là ổn rồi nhưng khi tắt đèn tắt lọc cho em nó đi ngủ được 1 lúc thì lại thấy em nó có hiện tượng như đã miêu tả ở trên.Hiện tượng đó kéo dài đến tận sáng nay.Khi cho em nó ăn em đã để ý rất kỹ thì thấy trong nước có một số những vật lạ, dài khoảng 5mm~8mm, màu trắng, nhỏ như sợi chỉ trôi nổi.Nhìn kỹ hơn thì thấy chúng ngọ ngoạy trong khi trôi trong nước.
    ===> Vậy đây có phải là nguyên nhân làm cho cá em bị vậy không?Nó có phải là giun không hay là sán hay là 1 loại ký sinh trùng nào đấy?Em nghĩ rằng nó chỉ có thể lây qua những con tôm tươi mà em cho em nó ăn thôi.
    Mong các bác cho em ý kiến về sinh vật này.
    Em cũng đã đọc bài "những bệnh thường gặp ở cá La Hán" nên tự đoán mò rằng đây là giun. Em đã ra hiệu thuốc mua thuốc Flubendazol để bỏ vào cho nó nhưng mà không thấy hàng thuốc nào bán cả?Vậy cho em hỏi Flubendazol có phải là thuốc giun không?Có thể thay thế loại thuốc này bằng loại thuốc nào vậy các bác?Các bác nhanh chóng giúp em với nhé!THX

6. ahuynguyen

ahuynguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cá bạn chắc là bị ngợp nước mới thay (đối với supreme thì không nên thay nước hết mà chỉ cần bổ sung lượng nước đã bốc hơi mất đi thôi) và nguyên nhân nữa có thể cá đã ăn thức ăn bị nhiễm khuẩn. Ok bạn rút bớt 1/2 lượng nước, muối trong hồ phải đảm bảo 2/% đến 3% (2 đến 3gram/1lít), nhiệt độ 30 đến 32 độ (theo dõi bằng nhiệt kế chứ không nên dựa vào thang nhiệt của cây sưởi), không cho ăn nữa, để sục khí nhiều nhưng không nên để lọc vị cá bạn đã mất thăng bằng. Nếu cá bạn bị nhát thì lại càng không nên bật đèn để nó sợ. Nếu không khỏi bạn cho thuốc metonidazol tỷ lệ 1 viên cho 50lít nước nhiệt độ và sưởi vẫn như trên (không bỏ lọc vị nó sẽ lọc thuốc)