Các bác kinh nghiệm cho hỏi chào mào bẫy về nuoi hay chết ?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi lx.cu, 12/4/11.

1. lx.cu

lx.cu New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân chào các bạn yêu chào mào!
    Mình là một người rất thích nuôi chào mào,mình rất hay bẫy được chào mào mình mua lồng bẫy và mượn chim mồi để bẫy chim và cả bẫy bằng thòng lọng đều đc khi bẫy về cho chim vào lồng che lại có nước và thức ăn hoa quả tự nhiên đầy đủ để ý chim vẫn ăn uống bình thường nhưng cứ được một hai ngày chim chết không biết nguyên nhân.

Nhưng có thêm đặc điểm chim hay chết về ban đêm mà nhà không có mèo chuột đâu các bác nhé
    mà em cũng không hiẻu dược thấy ngoài chợ họ nhốt tùm lum an uống vậy mà chảng chết.còn mình khổ tâm chăm sóc mà chim chết không dõ nguyen nhân nên ko biét phải làm sao?
    mình nhốt lồng chim nhỏ cũng chết nhốt AVIARY chim cũng chết
    bây giò thích chào mào lắm đi bẫy kiẻu gì cũng đc nhưng cứ nghĩ mang về chim lại chết vừa tội lại vừa thương
    Mong moi người chỉ bảo thêm rất chân thành cảm ơn!

2. MrPhuc

MrPhuc Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Bác nói nghe cũng vô lí quá nhỉ, vì CM là loại rất dễ nuôi. Mà nghe bác nói thì cũng biết là bác có biết cách nuôi rồi. Vậy mạo muội đóng góp với bác 1 mẹo nhỏ của các cụ ngày xưa là bác nên đốt vía đi. Điều này không có cơ sở khoa học nào cả nhưng trước kia tôi nuôi gà chọi cũng bị như bác nhưng sau khi đốt vía thì ko thấy bị đột tử như vậy nữa. Thôi thì có bệnh thì vái tứ phương. Bác thử xem sao, còn đốt như nào thì bác hỏi các cụ có tuổi sẽ rõ.

quanst and lx.cu like this.
  3. badaigia

badaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    chào mào chết như vậy thật vô lý, chỉ khi nó không ăn, không uống thì mới chết. bạn để ý kỹ xem nó ăn hoa quả thật không? lúc bẫy được tốt nhất bạn nhét cho nó ít chuối, thả vào lồng, chùm áo lên. 3 tiếng sau kiểm tra mà thấy chưa ăn chuối thì phải bắt ra đút cho nó ăn, làm vài lần như vậy( nếu chim không tự ăn. vì lúc này chim bay nhảy nhiều, mất sức, suy nhược nhanh) bạn cũng để ý cóng nước, nên để cóng nước miệng to cho chim dễ thấy. vài lời chia sẻ, hi vọng mất học phí nhiều vậy bạn sẽ tự rút ra kinh nghiệm...

lx.cu thích bài này.
  4. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Bác thử nhốt vào lồng nhỏ thôi chùm kím lại để chim khỏi nhẩy. Nhớ cho đủ nước cho chim uống. như bác badaigia khuyên là đúng đấy ạ

Thaivl, thanhhd, lx.cu and 1 other person like this.
  5. Binhnguyen

Binhnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Cứ tưởng chỉ có mình gặp phải thôi chứ, ai dè cũng có người cùng hoàn cảnh.
    Hồi đầu năm, lên nhà ông chú chơi mình xách cái lồng của ông ra treo sau vườn đặng bẩy cho vui chứ cũng chẳng trông mong gì vậy mà cũng được 2 con. Nhưng chỉ nuôi được 2 hôm là nó lăn ra chết, buồn hết biết. Mà chẳng biết làm sao nó chết cả.
    Có khi trúng gió độc cũng nên, mình nghe bảo chim thỉnh thoảng cũng bị trúng gió mà chết, có điều mấy cái lông xung quanh thì không sao chỉ có mình 2 con chào mào mới bẩy về thì lăn ra chết.

lx.cu thích bài này.
  6. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Khi bạn bẫy được chim bạn cho ăn hoa quả gì vậy?. Bạn thử cho ăn chuối tây xem nào. Tôi không có thời gian để đi bẫy nhưng tôi đã từng mua chim vừa được bẫy về nuôi thấy rất dễ nuôi. Đầu tiên cho chim vào lồng nhỏ thôi, nhớ chùm áo lồng kín để chỗ có ánh sáng. Lấy 1 quả chuối tây chín, bóp thêm ít cám, thêm một cóng nước là ok.Mới về đừng dùng hoa quả khác không tốt và hiệu quả bằng chuối tây đâu. Chúc lần sau thành công. Chào mào có lẽ là dễ nuôi nhất trong các loài chim tôi từng nuôi qua.

Thaivl and lx.cu like this.
  7. ngocthinh hanoi

ngocthinh hanoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    thank thì chắc sẽ thank rồi nhưng sao bạn biết mình à,hihi.Mình gặp nhau ở đâu vậy ta .

8. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    cm ngoài tự nhiên chủ yếu ăn hoa quả với côn trùng... chưa biết ăn cám
    lên bác cứ đá ít hoa quả như chuối, cà chua... côn trùng như kiến, sâu, châu chấu
    có nhiều cách vào cám cho chim như là cho ở cùng con đã ăn cám, chộn cám với chuối... che phủ áo lồng