các bác nào rành về họa mi cứu em với huhuhu!!!!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chunguyencuong, 18/2/11.

1. chunguyencuong

chunguyencuong New Member

Thích đã nhận:
    2
    nhà em mới mua con chim họa mi nuôii được 5 tháng đã thuần được và hót rồi thế nhưng hôm qua em đi công tác để chim ở nhà cho vợ em chăm dùm vài bữa thế là hôm qua cho cu cậu tắm bằng nước muối giống mấy bữa em thường hay cho nhưng cả tuần nay em đã ngưng rồi.lỡ tay cho hơi nhiều muối cu cậu tắm xong thế là từ hôm qua đến giờ không thèm an uống gì luôn và cũng chẳng thèm hót dù là 1 câu.về nhìn con chim mà buồn quá chừng bác nào biết cách khắc phục làm ơn chỉ cho em với.hihhiix số đt cua em 0932641112 giúp dùm em nha các bác em cưng con họa mi này lắm huhuhu

ancaraven and nghiado like this.
  2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    bác cho nó tắm nước lạnh trở lại đi, phơi nắng, cho ăn cào cào, dế, sâu, trứng kiến, nói chung mồi tươi đều khoảng 1 tuần hy vọng em nó sẽ phục hồi chức năng :D

3. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Chim khi bị thương mới cho tắm bằng nước muỗi loãng thôi bác. Em thấy bác nói ngày thường vẫn cho em nó tắm bằng nước muối là không ổn rồi. Bác chăm chim thế là hại chim rồi bác. Bình thường bác chỉ cần cho chim tắm bằng nước sạch, miền bắc mùa đông có nắng thì nên tắm bằng nước ấm.
    Cách tốt nhất là bây giờ bác cho chim tắm bằng nước sạch ngay. Ngày tắm 2 lần nếu có điều kiện và cố gắng ép cho em nó ăn mồi. Nếu nó vẫn ko chịu ăn chắc bác phải bắt ra mà ép nó ăn vậy. Chim yếu quá bác có nhân sâm nghiền nát với nước rồi cho uống để lại sức đi. Còn ko nữa thì em nghĩ chắc em nó sắp ra đi rồi. Chim hoang dã khi bỏ ăn rất khó khăn trong việc hồi phục bác ah.

nghiado and chunguyencuong like this.
  4. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bác nói thế e cũng k bít jup sao. chim mà cho tắm nước muối thì chịu. như các bác kia nói, bác cho e nó tắm nc' sach rồi phơi nắng xem sao. chúc bác may mắn !

nghiado thích bài này.
  5. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Em nghĩ vấn đề không ở chỗ tắm nước muối như thế nào mà bác hỏi lại vợ bác chăm chim ntn trong mấy ngày đó ấy .
    nước muối chả ảng hưởng gì tới chim cả , trước mình có con Mi bị xưng mí mắt , cả 1 tuần liền mình dùng bình xịt pha muối đặc xịt cho nó , mà con chim có bị j đâu , lại khỏi bệnh có điều là lông nó xấu đi tí thôi .
    Theo mình bác cứ mua dế , cào cào cắt chân quăng vào rồi chùm áo lại để chỗ yên tĩnh xem sao .

6. pham anh tuan

pham anh tuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    Theo mình nghĩ lí do ko phải là do vợ bạn cho tắm nước muối đặc đâu,vì nếu để tự nhiên bao giờ chim cũng nếm trước khi tắm ko thích là ko tắm đâu.Vấn đề đúng là có sơ suất trong cách nuôi mấy ngày bạn đi vắng thôi,bạn kiểm tra theo dõi để tìm lí do chính xác đi,ngoại trừ việc nếu bị vợ bạn ép tắm dội nước muối đặc lên người thôi!

7. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    khi tắm nước muối quá đặc chim bị nhiễm mặn gây khô, mất nước căng gia bít lỗ chân lông có thể gây hại cho chim theo mình thì phải tìm cách đào thải lượng muối này bằng cách cho tắm dùng các loại thức ăn, uống có tính thanh lọc , lợi tiểu, dữ nước và bổ dưỡng để bù nước cho chim và tăng sức khoẻ, chút nông cạn , xin lỗi

8. tayquo

tayquo Member

Thích đã nhận:
    7
    coi chừng bị mèo hay chuột quậy, nước muối không anh hưỡng gì đâu. hay là bị rớt lồng từ trên cao . cái bịnh này là chim bị hoãng roi. bạn nên đề em nó vào nơi yên tĩnh va kè em mái vô xem sao.