Các bác nghiền CHÀO MÀO ơi!giúp MNW với

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi Monowar, 28/2/08.

1. Monowar

Monowar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các bác lâu lắm Monowar mới có dịp quay lại với Diễn Đàn gặp gỡ Các Bác các anh em cùng thú vui Chim la trên hết.......Em có vấn đề cần thỉnh giáo các Cao Nhân CM tí.....Em có 1 chú CM đc 2 mùa rồi nó bì gãy hết Lông đuôi còn lại 2 lông nữa mà khoảng 2 tháng rồi ko thấy mọc lại...Theo các bác em có cần bứt 2 cái lông còn lại nữa ko hay cứ để kệ nó>>>>>Em xin cảm ơn

2. yew

yew Member

Thích đã nhận:
    1
    cái này hơi khó với lại còn tùy bạn thui ,nếu thích thi bức mấy cái lông cụt đi nó sẽ mọc lại mau hơn nhưng chỉ sợ nó nhát thui nếu làm thi buổi tối đừng để nó thấy mặt,ko thích thì để tự nhiên nó khác tự nhổ đi .cũng có người bảo cho uống mật ong sẽ rụng lông nhưng tui chưa thử bao giờ . tui có 1 số ý kiến thế bạn có thể tìm hiểu ở những mục khác

3. Mr_Chao_Mao

Mr_Chao_Mao Active Member

Thích đã nhận:
    106
    nếu chim bạn 2 mà mà thuần rồi thì cũng ko khó, ko biết chim bạn do còn nhát người nên nhảy gãy đuôi hay là do nuôi thiếu chất,ko đủ chất dinh dưỡng.

+Phương pháp :

1.Nếu chim bạn là chim thuần,dạng người ko nhảy nhiều, bạn hãy bắt chim ra xem những cái lông cũ đã gãy xem nó gãy ngang hay rụng luôn gốc,nếu những cái đuôi gãy ngang còn gốc bạn hãy nhổ hết đi,như vậy mới có thể ra đuôi mới.
    2.Nếu chim bạn là chim chưa đứng lồng, bạn cũng mặc kệ bắt nó ra kiểm tra và cũng làm phương pháp như trên,nhổ hết những cái gốc lông còn lại.Và để có 1 bộ đuôi đầy đủ dành cho chú chim chưa đứng lồng bạn hãy để chim tránh xa người và yên tĩnh chút,nếu cần thiết có thể trùm sơ lại để chú khỏi nhảy hư đuôi trong thời gian ra đuôi.Còn nếu là chim đứng lồng thì ko sao cứ để nó vậy chăm .Quan trong 1 điều nữa là phải cho chim ăn chất đam cho nhiều như cào cào hay sâu.....và năng tắm chim 2 ngày 1 lần nha bạn.Chúc bạn thành công

4. solococo

solococo Member

Thích đã nhận:
    5
    các cao thủ giúp em với

xin chào các pác ạ! em là thành dziên mới dzào. Mong các pác chỉ giúp em thêm về chào mào. Em cũng là một người rất mê chim chào mào.
    Em mới được cho 1 chú chim chào mào con nuôi lên. khoảng dc. 3 mùa ^^! rất dạng người, đang thay lông(mới rớt dc. một ít lông à) cũng khá siêng đỗ (ở chổ em người ta gọi là sổ không à) kỳ này lửa nó có vẻ căng. Cứ treo ra ngoài trời là hót nhưng mà hễ thấy chim trời là cứ nhảy đòi ra. Nhảy đến nổi toe cả lông đuôi. cho tắm thì đuôi nó xếp lại nhưng wa ngày hum sau lại y chang như vậy. Em lo là bữa nào nó thay lông xong mà vậy thì cũng hư đuôi hết.
    Các pác có cách nào giúp em nó hết nhảy như vậy không? chỉ em với. Nhìn cái đuôi nó em nản wá! ~X(
    Xin cảm ơn các Pác trước ạ :D :D :D

5. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    chim của solococo còn non nên còn phá lắm.nuôi sang mùa sau đứng chim là hết thôi.vấn đề này ko khó đâu.cho chim tắm thường xuyên nhé.cách 1 ngày tắm 1 lần là đẹp liền

6. solococo

solococo Member

Thích đã nhận:
    5
    mình thấy nó cũng không còn non nữa ^^! tại mình đoán là nó 3 mùa thui chứ cũng không bik xem mùa bằng cách nào, thấy móng nó cũng hơi dài nên đoán đại à. hì hì.
    nhưng dù sao cũng cám ơn Su. Mình cũng hy vọng là mùa sau nó sẽ bớt. Nó siêng tắm lắm, ngày nào cũng tắm hết. ^^! Su ở Đường nào vậy? Mình cũng ở ĐàLạt nè. có gì giao lưu trao đổi hen.

7. yew

yew Member

Thích đã nhận:
    1
    tui cũng có con chào mào 2 mùa nè cũng là chim đà lạt nè ,nó sổ được 4 giọng khác nhau . nó cũng bị tưa đuôi do nhảy nhìu chả bít làm sao cho hết . nó thì dạn lém thò tay vô lồng sờ được ,nhưng mà chọc tí là nó mổ tay liền . có hôm tam xong quên đóng cửa lồng do vội đi học nhớ ra thì đã muộn ,tối về nhà thế mà nó ko bay đi thật hú hồn

8. Mr_Chao_Mao

Thích đã nhận:
    106
    Chim con nuôi lên thì tất nhiên là phải dạn người rồi thậm chí có thể sờ được,nếu chim bạn thường nhảy khi có chim và làm toe đuôi là vì nó căng lửa.Chỉ có 1 biện pháp duy nhất và 100% hữu hiệu,đó là bạn hãy đem chú đi đánh vài lần,bảo đảm con chim sẽ đàm tính lại ko còn nhảy giống như là ban đầu nữa.Nếu như bạn ko có điều kiện đi đánh hãy đem đi dợt nhiều lần nó sẽ đàm tính ko còn nhảy nữa,bạn hãy làm thữ đi, nếu ko có hiệu quả mình sẽ đưa đầu cho bạn chém:D

9. solococo

solococo Member

Thích đã nhận:
    5
    Cám ơn Mr_Chao_Mao. Mình cũng nghĩ là tại nó căng lửa wá. Chắc phải kiếm chỗ cho nó dợt thôi.
    "nếu ko có hiệu quả mình sẽ đưa đầu cho bạn chém:D" :D nếu mà có hem phải cũng chả dám chém. góp ý mà, hông đúng thì thui chứ làm gì mà phải chém. hé hé.
    mùa này chim ngoài chưa sung, mình lo là đi dợt chắc không ăn nhằm j` goài. chắc là phải cho nó đi đấu thử wá.
    dù sao cũng cám ơn bạn nhìu!

10. hagiangth42

hagiangth42 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim 3 mùa mà còn non gì nữa. chim phá đuôi là do nó hay bám lồng, đó là tính cách của nó từ nhỏ rồi, khó sửa, nhưng có cách này có thể ko bị tưa đuôi, đó là bạn chuyển nó qua lồng lục giác, nói chung là ko phải lồng hình tròn, như vậy đuôi nó sẽ ko chạm vào lồng nữa

11. solococo

solococo Member

Thích đã nhận:
    5
    cũng có thể lắm. Mình sẽ thử cách đó nữa xem sao. cám ơn bạn!

12. Mr_Chao_Mao

Thích đã nhận:
    106
    Socola,bạn ở Đà Lạt à,trên đấy chim Cam Ly có con nào hay ko bạn?có thể chỉ giúp mình 1 con?

13. solococo

solococo Member

Thích đã nhận:
    5
    mình cũng muốn kiếm 1 con nà ^^! mà chưa bik kiếm ở đâu nữa. Mình cũng ko rành về chào mào camly lắm. nói chung là nói về chào mào mình còn lơ mơ lắm. mang tiếng ở đàlạt thui chứ cũng chưa bik chào mào camly nó hót ra sao nữa, chỉ bik là hay thui. tại trước giờ chưa đam mê chào mào lắm. lên diễn đàn này mới thấy mê chào mào nè. nhưng mà vẫn chưa có dịp tìm hiểu về chào mào cam ly nữa. :D :d :d

14. tuananh_ca

tuananh_ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    lồng không phải là vấn đề !!! tròn hay lục thì chẳng khác là mấy , chủ yếu là thanh đậu cho chim trong lồng thôi !!!

15. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    1-Bạn xem kích thước lồng của bạn đã phù hợp chưa?(Theo tôi nên chọn lồng dường kính 35 cm cao 55cm là được)Dừng nhốt trong lồng nhỏ quá.
    2-Bạn làm thêm cầu phụ cho chim CM chuyền cành(Cầu chính là cả cây bắc ngang phía dưới lồng, c/phụ chỉ cần 1 đoạn cây dài 10cm gá vào phía trên cách nóc lồng 15cm)nó sẽ hạn chế chim bám thành lồng lông đuôi bị kẹp vào nan lồng mà gãy.
    3-Nếu chim vẫn còn bị gãy lông đuôi thì bạn dùng một mảnh ni lon không màu băng vòng xung quanh . Chiều cao từ trên cầu chính tới câu phụ. Tác dụng khi chim bám thành lồng lông đuôi sẽ không thò ra ngoài nan lồng nữa.Chúc bạn thành công.Tạm biệt/

16. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Mình đã gặp rất rất nhiều trường hợp nhổ lông chào mào để rồi hỏng ca con chim. Đặc điểm của lông chào mào là rất giòn, khi mình đã nhổ đi đến lúc mọc lại nhưng rất dễ rụng. Khuyên mọi người chân thành là đừng bao giờ nhổ lông chào mào, nên chờ qua mùa thay lông xem nó có đẹp hơn không? nếu không cải thiện được mấy thì tốt nhất bỏ đi nuôi con khác.

17. tuanvutran

tuanvutran Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy cái lông đuôi bị gãy bạn bứt ra chua.nếu chưa thì bứt ra đi

18. thegioi_chim

thegioi_chim Member

Thích đã nhận:
    2
    ca'c bác ơi em cho em hỏi chút xíu, nhà em có 1 chú CM cũng đã hơn 3 mùa rồi nhưng có điều em thắc mắc ko biết tại sao chim nhà em bị rụng vài cái lông cánh vậy, em nghỉ chắc tại nó già wá thì phải. Ko biết phải ko nên em nhờ các Cao Nhân chỉ giúp em với>>>>> thanks cá bác nhìu :d

19. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    {vinh_quangnam)mình củng mói tham gia diễn đàn này thôi, nhưng mình củng có ít kinh nghiệm về chào mào nên minh góp ý kiến với bạn nhe.con chim của bạn vậy là gãy đuôi trong.(cái đuôi bị gãy nằm sát quá nên nó ko tự dùng mỏ để lấy đuôi gảy ra được) nên bạn phải bắt nó ra nhổ phần lông gảy đó đi.sau đó cho ăn thức ăn bình thường như mọi khi (đừng đổi mồi khác).nó sẽ ra lông lại bình thường.vì nếu đổi mồi khác thì lông sau này ra lại sẻ không trùng với màu lông trước.chúc bạn thành công.

20. khanhnghi

khanhnghi New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình ỡ đà lạt nuôi chim chào mào rất nhiều và nuôi cũng rất nhiều vùng có gì thì kỳ sau mình bót hình lên đễ các bạn tham khảo