Các Bác nhận xét giùm con chim này em mua ngoài chợ!!!

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi hbl, 25/9/12.

1. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    Cách nay khoảng 2 tháng e bắt e này, chỉ thấy được cặp mắt còn lông lá thì te tua. mà con này cũng là chim con mùa này các bác ợ. Có gì các bác xem giúp e con này có nước non gì ko, chơi thế nào, có dễ nuôi ko? Cám ơn các bác hhihi
    Hình e nó đây:
    [​IMG][/IMG]

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chim dữ gáy lẹ tiếng tốt còn muón gì em nó nữa chăm nó cuói mùa này tập ok rùi bác ui...kết cái chỉ dàm cong cong

junsochun, cucuom, hbl and 3 others like this.
  3. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    chào bạn hbl . xin lổi bạn trước nha. chim này nếu là trống rất may bổi , đeo bổi tới cùng . sắc lông cực đẹp RA nắng lên màu như con gà rừng Nam các tiên . có nhiều người có thể phân biệt trống máy còn tôi thấy nó với nó còn không phân biệt được. cái vụ trống máy ai nuôi thì người đó biết àh ( biết khi nó thể hiện cá tính hoặc cao điểm là rớt trứng ) 1 lần nữa sorry bạn thật ngại wá.

Last edited: 25/9/12
    cucunghia, cucuom, hbl and 7 others like this.
  4. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    em mới chơi nên tập chém càn các bác đừng rược em nghe .theo em con này có khả năng thổ pha ,con mà thành mồi thìi phục cội sướng lắm bác ơi.em thích màu lông sáng viền của em nó.còn trống mái thì em củng như bác phuongvando không chắc lắm vì em mơi mua con mỏ quéo của anh đánh lưới đươc 20 ngày nhưng anh em bảo em nó là mái rồi minh ơi em buồn thiu.thế la toi con mỏ quéo trong mộng. hu hu hu hết nước mắt.hu hu hu rồi vài bửa thì củng hê hê hê......

NHAT DUY TH, cucuom, PHIOMON and 2 others like this.
  5. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    @Phiomon: Cảm ơn bác, con này e nghĩ là chim non mùa này nên có lẽ cũng chưa nổi được trong mùa này bác à. Ở trên này chim sung thì bắt đầu khoảng T10-T11. còn cái zụ chỉ dàm cong cong thì con chim nó sao bác? e ko biết hihi
    @phuongdovan: Thanks bác, cái zụ nhìn xem chim trống hay mái thì e cũng không rành lắm. Hôm trước e có nhốt chung con này với một con khác nữa trong lồng lớn, cứ hay thấy em nó đuổi con kia và gù suốt nên hy vọng là chim trống hihi

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:08 PM ----------

@minhxiro : Bác nhìn chim mà biết giọng nó chính xác bác nhỉ, e này e cũng nghe nó gáy gù rồi đúng là hiện giờ e nghe là giọng thổ pha. Không biết sau này chuẩn chim nó có đổi giọng khác ko nữa hihi. Cảm ơn các bác

6. minhxiro

Thích đã nhận:
    1,753
    nghe bác kể nó đuổi con khác gù suốt chắc là trống rồi bác ơi,chim mới mà chịu gù là nhanh nổi lắm bác .bác đãi lúa thời gian nưa là có thành quả ngay.chúc mừng bác ....

7. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    Vậy hả bác, hy vọng là vậy hihi. Nó đuổi đánh con kia rồi gù suốt nên e mới tách tụi nó ra. E mua nó về với ý định trống thì e nuôi ra mồi, mái thì e thử ghép đẻ nên cũng ko lo hihi.

8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    he he chỉ cong hay thẳng thì phải theo cái mỏ mỏ con này cong nên chỉ cong chim lỳ...giọng thì em thích thổ nhưng theo em thì cứ phải hay uy lực to nghe fe giọng gì cũng ok...

Last edited: 26/9/12
  9. minhxiro

Thích đã nhận:
    1,753
    ở đà nẵng quê em giọng thổ pha là uy lực và phê lắm bác ơi.chỉ thua giọng đồng thổ thôi bác.bọn em rất thích thổ pha vì rất hộp bổi ,còn ý bác thế nào chỉ giáo thêm để anh em học hỏi thêm....

hbl and NHAT DUY TH like this.
  10. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    hi vọng nó là trống chứ con này mà là chim mái. xin lổi nha biết chừng nào bạn mới tìm được con trống vừa ý nó. nếu nó đủ đuôi đủ cánh 2h thoi ban sẽ nhìn thấy sọ con trống mà bạn thả chung với nó.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:57 PM ----------

chim mà khi nó mở miệng ra chủ nhân nó cảm thấy sướng là oki rồi . còn giọng hộp với bổi thì có nhiều điều phải nói lắm. với tôi không cần biết nó giọng gì chỉ cần nó nặng thi phải ra nặng , còn nhẹ thi phải cho thật nhẹ. đặc biêt. tiếng chiêu phải rảnh rang, rỏ ràn ,dức khoác( chim đem bổi về cội chủ yếu nước này. ) toi thích con chim dực rằn tiếng kéo dài tiếng , hoặc con chim có tiếng dực phót wa như gió thoảng.. nói thẳng ra nạc ra nạc mỡ ra mỡ. con giọng gì ko quang trọng miễn là mình thích âm tiết đó là được rồi.

Last edited: 26/9/12