các bác nhận xét vài chú mi và gỡ rối thắc mắc hộ em với!

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi hoami_bacgiang, 18/11/11.

1. hoami_bacgiang

hoami_bacgiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    e thứ nhất.

em thứ hai

em THứ ba

[​IMG][​IMG]

chào các bác trên ABV, các bác chém dùm em 3 chú mi ở trên và gỡ rối hộ em 1 chút thắc mắc :
    em chăn cám ngô gạo trứng+thịt bò+tép tươi, trước em chưa có máy ép hạt thì chỉ rang gạo ngô và trộn phụ gia. Giờ em mới mua máy thì cảm thấy hạt cám ép ra rất cứng, chim ăn rất ít và toàn vẩy (em đã chuyển cám dần dần). vậy có cách nào để giải quyết vấn đề này ạ?
    Thứ hai là chú MI thứ 3 của em ý. Rất hay kêu chóc chóc và mọi người bảo những loại đó khó chọi lắm. em nuôi thay khô lông đem thử thì thấy rất ít sung, mặc dù cám bã chế độ nuôi ổn định. Một cái nữa là gáy. Mọi người bảo chim của em là GÁY LỢN, không chịu túm (nếu bị túm thì chạy ngay). Vậy theo các bác e có nên giữ nó lại không hay phóng sinh về với tự nhiên ạ (e thì em lại ưng chú này nhất :(). Mong các bác chỉ giáo và chém nhiệt tình ajk, em cảm ơn./.

chimbochao, Micon, RUA01 and 4 others like this.
  2. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chim của bạn rất đẹp.......cố mà chăm, đừng thả ....! Mình có khi lại thích con T3 hơn hai con trên

chimbochao, boyht, KtsBim and 2 others like this.
  3. hoami_bacgiang

Thích đã nhận:
    188
    thank bác. em cũng ưng chú thứ 3 nhất nhưng bị nhiều lời tham gia quá nên cứ rối tung cả lên./.

chimbochao, KtsBim and ancaraven like this.
  4. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    đợi xong lông bạn cho đánh là biết ngay mà,nhìn chim 1 phần quan trọng là tố chất con chim ntn,có những con nhìn rất nhạt nhưng khi gặp chim khác đánh rất xung

5. hoami_bacgiang

Thích đã nhận:
    188
    cám ơn bác đã động viên, em ốp mái vào cảm thấy nó rất sung nhưng khi đi thử (kể cả với những con bình thường) vẫn thấy rất nhạt ak./.

6. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Cứ đợi cho ráo lông rồi cho vợ nó ở gần ít ngày cho quen, cho đánh thử rồi biết hay ko mà! vội vàng làm gì, nếu ko đánh chuyển chơi chim hót.

chimbochao, KtsBim, ancaraven and 2 others like this.
  7. hoami_bacgiang

Thích đã nhận:
    188
    Khổ lắm bác ạ, em này thuộc vào loại siêu siêu (không hót), khi đã hót thì lằng nhằng kinh khủng. em thấy nó hót như gào thì đúng hơn ./.

8. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    họa mi khi thay lông rất yếu,rễ bị chim cùng nhà đè...lúc thay lông mà nghe thấy con khác hót..thường kêu chóc..chóc(kêu như vịt)có con nghe tiếng chim khác còn bù đầu(lông đầu rựng lên..và kêu ...sợ..!)
    bạn cứ nuôi tốt vào...tách em nó ra chỗ nào yên tĩnh....thay lông song ..lại căng...dần...!

9. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    e t2 va t3 có vẻ là chim thuần nhỉ, con nào cũng dài chim. con t3 bác cứ chăm từ từ, nhìn mắt e nó chưa có vẻ là căng lắm,nên chưa dám chụp chim đâu.nếu chọi k đc thì nuôi hót múa, thả làm j cho phí pác. k bác cứ sang lại cho e, hihi !

10. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Mọi người bảo chim của em là GÁY LỢN, không chịu túm (nếu bị túm thì chạy ngay). Vậy theo các bác e có nên giữ nó lại không hay phóng sinh về với tự nhiên ạ (e thì em lại ưng....

Từ tai này sang tai kia của con lợn, nhất là lợn Mường, lợn Mán, lợn Mông (gọi chung là lợn cắp nách) nó thường cong tròn và khá nhỏ>đấy cũng là GÁY CỦA CON LỢN, người chơi HM lâu năm thường so sánh đầu HM (hộp sọ>trên con mắt) với gáy con lợn nếu nó giống thế>bộ đầu như vậy chim thường k lì đòn, dữ chim, thể chất cũng kém hơn chim thuộc bộ đầu xà>tức là trên con mắt đầu phải bẹt "cá trê" giống đầu rắn độc khi săn mồi.
    Xin lưu ý rằng: Có nhiều người lý giải nhầm là Gáy lợn HM nằm sau hộp sọ> tức là điểm cuối cùng của họa trên mắt chim, thực ra đây là 1 cách hiểu sai vì cho rằng gáy con lợn nằm sau hộp sọ thì gáy con HM cũng nằm sau hộp sọ của nó. Còn trên thực tế thì gáy con HM nào cũng tròn như gáy lợn...
    Tuy nhiên người xưa so sánh gáy con lợn với đỉnh đầu con chim kia, nếu đỉnh đầu tròn thì gọi là "đầu" GÁY LỢN.Còn đỉnh đầu con chim bẹt, phẳng thì gọi là đầu xà....Và nực cười ở chỗ ngày nay ngta dùng từ HM GÁY LỢN "KHÓ CHƠI" rất chung chung mơ hồ như vậy đó!!!??? Có khi còn chẳng biết gáy lợn là chỉ chỗ nào của con chim nữa...?
    Vì xem nhiều diễn đàn HM, có cao thủ cũng hay dùng từ GÁY LỢN (thiếu chủ ngữ là ĐẦU) nhưng nhiều người hỏi thì chẳng thấy tư vấn trả lời gì...??? Lạ thế k biết....?! Hay là!?
    Tóm lại GÁY LỢN là ĐẦU HM tròn như GÁY LỢN, vậy bạn xem HM của mình thuộc bộ đầu nào nhé.

Last edited: 20/11/11
    bossnet, Micon, chimbochao and 5 others like this.
  11. hoami_bacgiang

Thích đã nhận:
    188
    gặp con căng hơn nó sợ và kêu chóc chóc thì em đã hiểu. Nhưng con của em người vào cũng chóc, xách đi cũng chóc chóc.... Mặc dù chim tương đối thuần rồi anh ạk./.

12. hoang linh

hoang linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    482
    con thứ 3 của bạn chưa phải là đã xong lông đuôi thì phải(lông đuôi).mình đoán chắc là bạn mới chơi vào mi chọi đúng ko?nên hay sốt ruột kiểu ntn.con thứ 3 của bạn bạn chăm thêm 1,5 tháng nữa nuôi vẳng xem rồi nó ntn nhé!

13. hoami_bacgiang

Thích đã nhận:
    188
    hì, xong rồi Bác ạ. em thứ 3 trước em bắt đã thấy 2 lông duôi dưới cùng của nó ngắn = 2/3 so với các lông đuôi còn lại bác ạk./.

14. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Đây chỉ là những nhận định ban đầu vì thế bạn hãy chăm cho thật kĩ tắm táp, phơi nắng nhưng ít thôi nhé không thì mù mắt thì khổ=P~, không thể nói trước được 3 chú họa mi này thế nào, nên bạn yên tâm nhé.
    Về vấn đề cám nếu bạn làm không đều tay nhờ mấy anh em ở Hội quán bạn sinh hoạt, họ sẽ giúp bạn. Cám rất quan trọng bạn àh.
    Mong sẽ có nhiều anh em sẽ gỡ rối dùm bạn.
    Thân chào bạn!!!

hoang linh, hoami_bacgiang and KtsBim like this.
  15. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cứ yên tâm và chăm sóc mấy em nó... Rồi thời gian sẽ không phụ công bạn, Gà trống, đến gà công nghiệp còn gáy thì bạn sao phải lo chuyện mi trống không hót...?
    đây là 2 con, trong số chim mình nuôi -- hôm qua chán VN thua liền cho 2 con choảng nhau tí cho đỡ tức mời các cụ xem
    [video=youtube;C-KBQVQHb0k]http://www.youtube.com/watch?v=C-KBQVQHb0k[/video]

16. ancaraven

Thích đã nhận:
    1,507
    Choảng kinh thế bác ơi, can can đi bác hihi

17. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    con thứ nhất và con thứ 3 của bạn nó hơi thừa gáy.
    @Anh Cóc: Theo em thì quan niệm Gáy lợn là chuẩn hơn anh ạh. chứ không ai gọi là đầu gáy lợn cả

chimbochao, mavanz and hoami_bacgiang like this.
  18. ancaraven

Thích đã nhận:
    1,507
    Hi chào bạn hoami_bacgiang, chúc bạn buổi tối thật an lành.

19. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    3 con nhặt mỗii con một ghép vào ra con chim ngon , 2 con của bác mã văn chuẩn ra mà đánh thì phải mất móng ngón hoặc nát kheo ngay rồi cơ nhưng có vẻ 2 em nó quen nhau lên đánh có vẻ nhường nhịn nhau hiihih

chimbochao, KtsBim and hoami_bacgiang like this.
  20. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cám ơn bác .... Em vẫn giữa khoảng cách 3cm đấy bác ạ... Phòng tránh việc anh em thương tàn... Thi thoảng vẫn cho choảng thế để kích bản năng và cho nó nhảy nhót chút ít tập thể dục thôi ạ, chứ để sát vào nhau nó không nhường nhịn đâu

chimbochao, KtsBim and hoami_bacgiang like this.