Các bác nhìn hộ em đây là Xít - két hay vẹt ta đấy ạ

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi PARASUCO, 10/7/07.

1. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Đấu tranh tư tửong từ sáng đến giờ, ko chịu được lại lên mua em nó về nuôi . ~X( Các bác nhìn hộ em đây là Xít - két hay vẹt ta đấy ạ . Theo em thì nó là trống, vì em chọn con đầu to nhất đàn rồi . :laughing: Thế nó là trống hay mái đấy ạ .

Thấy ngoài bón cám ra, ngoài hàng họ đã ngâm gạo cho chúng nó ăn rồi, thấy có cả ngô trong đấy nữa nhưng về em bón cám nó ko chịu ăn các bác ạ . Làm sao cho nó ăn bây giờ nhỉ .

2. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    vulong nghĩ Parasuco nên chụp hình lại đi hình mờ quá khó nhận xét lắm !! nhìn sơ sơ thì vulong đoán con này cũng thuộc dạng tư ăn được rồi ko cần phải đút, lông cũng khá là đầy đủ !! thấy cái mỏ đỏ của em nó rồi :D :D sát xuất 70% là trống !! vì sau này khi lớn hơn chút nửa thì nỏ nó sẽ đen lại rồi phải đợi qua mùa thay lông thì mới biết chính xác được (loại này trồng thì 2 mỏ đều đỏ, mái thì trên đỏ dưới đen) !! ah tí thì quên em nó là vẹt rừng VN !! ko phải xít !!

3. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Nick Ym của vulong91 là gì nhỉ , cho mình để có gì tiện hỏi cái . Gạo ngâm xong mình cứ để cả nước cho nó ăn hay mình vắt hết nước cho nó khô đi hả vulong91 .Vẹt rừng việt nam này ko phải loại ngực hồng thì nó là loại gì thế vulong91 ?

Hôm nay trong chợ Mơ có xon xít , biết nói rồi, đuôi dài ngoằng mỗi tội hét giá 1tr200 nên đành thôi . Mùa này ko phải muad xít nhỉ, ko đi mua xít về nuôi , nhìn con xít đẹp quá .

4. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    gạo hoặc lúa ngân nước xong rồi thì chắt hết nước ra (chừa lại 1 ít để giữ ầm ít thôi ko thì mốc) là chim non có thể ăn từ từ được rồi !!! lúa thì nên ngân cho nảy nầm 1 tí thì sẽ có thêm vitamin cho chim !! đối với vẹt ngực hồng (vẹt rừng VN) thì ngoài ngực hồng ra còn có màu tím !!! đối với ngực tím thì chim mái sẽ có 2 mỏ trên dưới đếu đen, trống thì trên đỏ dưới đen !! loài ngực hồng thì hiếm gặp hơn !!

Parasuco nên tập cho chim ăn thêm bột bích chi nó sẽ giúp em nó tròn tria, mập mạp hơn và đừng quên cho nó tập thể dục ko thì mau bị béo phì và có thề die đó !! :D :D

5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác mua con vẹt này 300 k á,bác hào phóng quá,cứ từ từ chờ tới mùa xuân năm sau rồi mua xít,làm gì mà nóng quá vậy,chắc bác phải đấu tranh dữ lắm ah́

6. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Thì đợi tận 1 năm mà, em thì đang máu . Chắc lứa sót nên họ cũng bán cao , đợi đến mùa xuân năm sao em cũng làm con xít nuôi . Ở đấy bán xít già, nói được " chào khách " rồi , lông dài lắm thấy họ rao 1 củ 2 .

7. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    hình bác chụp rõ quá nhìn không thấy gì hết bác ơi, hihi chụp lại hình nha bạn.

8. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    vẹt non hình như vô mùa ở Tp.HCM đợt trước bán có 60k 1 em :D còn xít thì 350k !! Parsuco mua vậy là bị chém nặng nề rồi !! nghe có vẻ hơi xót xa tí nhỉ nhưng cũng mua rồi nên thương yêu nó 1 ti !!

9. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Thì tưởng nó là xit nên mới chấp nhận mua giá đó, thôi mua rồi ko kêu ca nữa . Nhưng trả họ 200 họ cũng ko bán cơ, kêu nhập đắt về nên bán cũng cao giá . Nó biết ăn được gạo ngâm rồi nhưng để ý chẳng thấy nó ăn mấy, có nên bọn vào mồm nó ko hay cứ để nó tự tìm gạo ăn hả vulong . Vẹt con tầm bắt đầu ăn được gạo ngâm thế này thì hàng ngày mình cho nó ăn những gì, chia sẻ tí kinh nghiệm cái nhờ .

10. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    Pấuco cứ yên tâm nếu đã tự ăn được rồi thì khi đói nó sẽ tự tìm đồ ăn thôi !! như vulong hồi trước thì lúc nó tự ăn được rồi thì cứ để trong lồng 1 ít gạo ngân, 1 ít nước, 1/3 trái bắp sữa, 1 ít bột bích chi dạng đặc!! sau 1 đến 2 tuần thì giảm lượng bắp sữa và lúa ngân lại, bắt đầu tập cho ăn lúa khô !! bắp thì 1 tuần cho 1/2 trái !! lưu ý là thời gian này trong lồng nên có vài thứ đồ cho vẹt ngặm (tuổi ngứa mỏ ấy mà) ko thì mẻ mỏ là xấu chim !! và cẩn thận cắt cánh phòng vẹt bay mất (tuổi đó là bắt đầu tập bay rồi) và theo vulong là hạn chế thả ra ngoai vào lúc này và cũng đừng tạo cơ hôi cho vẹt có không gian tập bay (mặc dù đã cắt cánh) vì sau này lớn lên vẹt sẽ theo chũ nhiều hơn và ko gây lộn xộn khi thả ra ngoài chơi !!

11. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    vẹt cũng biết theo chủ à,vulong nuôi sao hay thế,mình nuôi con hồi trước tới tuổi nó bay tùm lum,kêu la tá lả,chả thấy nó theo mình gì cả,ai cho nó ăn là nó theo,ăn xong ,thấy ko còn thức ăn nữa thì bay đi,đểu lắm

12. quangdunghaohoa

quangdunghaohoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    con vẹt của bạn chính là con vẹt ngực đỏ đó. vẹt ngơc đỏ có 1 đặc điểm khác với các loại vẹt khác là nó đứng thẳng người!
    có ai biết ở đâu bán vẹt mào không? chỉ cho mình với!

13. phuongsg59

phuongsg59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con này là két(vẹt) vn.khi mỏ đỏ như vầy là em nó còn bé xí,vẫn chưa tự ăn đươc đâu! ngân gạo cho mềm để em đứng lên đùi,dùng 2 ngón tay phải và ngón trỏ banh miệng ra,tay kia nhét gạo vào,chú ý mỗi lần đút 1 ít gạo thôi,để em nó nuốt xong đút tiếp,còn nhét nhiều quá sẻ ngột thở,hoặc cho ăn chuối chín,ăn chuối dễ đút vì mềm và trơn nên két nuốt nhanh hơn mà không bị nghẹn,khi nào thấy bao tử rờ thầy to to thì ngưng ngay,không em nó phát ách đó,khi nào mỏ em chuyển sang màu den lúc đó nó co thể tự ăn 1 mình,có em giỏi tự ăn sớm hơn,cũng có em chảnh cứ đòi phải đút,không thì la bể làng xóm,cứ giống như con nít vậy. Thức thường là lúa,chuối,bắp,ớt...trái cây,nhớ để nước cho em nó tắm,sẻ mau lớn lắm,tập cho ăn ớt từ nhỏ(cứ bỏ vào chuồng thứ này không cần mớm,em sẽ tự tập cầm ăn bằng chân )lúc két vỗ cánh nói chi chéo thì bắt đầu tập noi,ban đầu chỉ 1 từ, sau đó tăng dần lên 2-3 từ thâm chí cả câu,phải nói đi nói lại nhiều lần thì két mới nhái lại được,mỗi ngày nên cho em ra ngoài chơi vài tiếng để quen với người thì nó sẽ khôn và bám theo người như 1 đứa bé,chúc bạn có 1 em két như ý

14. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Em toàn phải bóc ngô cho nó ăn nó mới chịu ăn , thấy bắt đầu vỗ cánh bay cao được lưng lửng đầu gối mình xong mới chịu hạ xuống đất rồi . Bây giờ cắt cánh nó hay cứ để đấy nhưng mua đế Inox xong xích chân nó vào hả anh em ?

15. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    cách của phuongsg nghe có vẻ hơi thô bạo nhỉ !! vulong thì khác khi vẹt còn chưa tự ăn đươc thì pha bột gạo lứt sệt sệt (như pha bột cho em bé ăn) rồi dùng ống tiêm bơm từ từ vào miệng chim và đặc điểm ở đây là chim sẽ từ ngận lấy đầu ống tiêm mình chị việc làm cho chim ngẩn cộ lên và bơm từ từ khi đầy miệng chim chỉ việc nhả ra và cứ thế cho đến khi bầu diều chim căng ra !!! còn 1 vải trường hợp khi đã lớn hơn và trở nên biếng ăn hơn thì vulong vẫn làm như cách cũ dùng bơm tiêm nhưng lần này đầu có gắn thêm 1 cái ống nhỏ mền mục đích là để khi bơm thức ăn cho chim thì thức ăn sẽ tự đi thẳng xuống diều mà ko thông qua miệng chim như vậy chim sẽ ko thể nhả thức ăn ra được !! còn khi chim đã mọc đầy đủ lông (nhưng vẫn còn muốn mình đút ăn) thì có thể đút cho ăn ít dần và kết hợp tập cho chim ăn !! thức ăn có thề là lúa ngân nước cho hơi nảy mần, bắp sữa (cả trái hay tách hạt rồi đều được) cho vào lồng và khi chim đói có thể tự tìm để ăn !! thoạt đầu sẽ hơi khó khăn nhưng sau 1 thơi gian chim sẽ tự ăn tốt !!

phamvuthien muốn biết vulong dạy vẹt cách nào mà nó theo chủ ah !! rất đơn giản là vulong nuôi từ bé và hoàn hoàn cách li nó với bất kì loài chim trời nào khác tức là chi cho nó tiếp xúc với người thôi !! thi khi sau nay chim lớn nó chỉ biết có mình nhưng nếu chỉ cần treo chim ngoài trời cho tiếp xúc với không gian thì bản năng đó sẽ biến mất rất nhanh (1 or 2 hom là mất hết ) chim vẩn dạn người nhưng sẽ ko theo chủ mà thích khám phá thế giới bên ngoài !! thoe vulong thi đối với bất kì loài vật nào cũng vậy ko chỉ riêng chim canh đâu !!

16. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    parasuco ơi mình thấy bạn nói :
    Ở đấy bán xít già, nói được " chào khách " rồi , lông dài lắm thấy họ rao 1 củ 2 .ở đấy là ở đâu vậy?cho mình xin địa chỉ đi, cụ thể tí nhá mình kết ròi đấy.thanks

17. phuongsg59

phuongsg59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe cách cho ăn có hơi thô,nhưng cho ăn phải nhẹ nhàng,mình mua két nuôi lúc em nó còn lông măn,ăn uống khó khăn lắm,nhờ cho ăn kiểu đó mà 2 em lớn như thổi,lông mượt mà khôn lanh và nói đưởc rất nhiều từ,nó có trí khôn của đứa con nít lên 5,cưng lắm đi đâu 2 em cũng chạy theo,kêu tên biết chạy le te tới,la biết chạy trốn(sợ bị đòn) giờ thì 2 em nuôi được 6 năm rồi,treo chuồng ở ngoài hiên gặp mấy em chơi đá banh trước cửa chưởi thề là vài hôm sau nháy lại y chang ..hi..hi nghe buồn cười lắm.Cho ăn theo kiểu của Vulong quá tốt rồi,đúng bài bản,mình thì nghĩ sao thì cho ăn vậy,tật lười mà,chủ yếu là cho ăn chuối nên không bơm được mà phải ngắt miếng nhỏ đút vô miệng..muốn tập cho két theo,phải đặt tên khi kêu bún tay hoặc gõ gõ xuống sàn,thường xuyên thả ra ngoài cho quen với người,dành thì giờ chơi đùa với chúng,nuôi con gì cũng vậy,cột hay nhốt chỉ làm chúng hung dữ và không theo người,két mình nuôi càng ngày thấy chúng có nhiều cái dễ yêu lắm,nuôi 1 em đi sẽ thấy giảm stress nhiều lắm lắm...

18. cavang24k

cavang24k Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    he he he.nhà bác này giống y nhà mình.nhà mình.nhà mình cũng có 1 em vẹt ngực đỏ như vậy.mình mua năm ngoái giá 200k.nuôi được 6 tháng thì mỏ của em nó biến thành mầu đen.vài tháng sau lại biến thành mầu đỏ mới lạ chứ.lông ngực thì lúc mới mầu xanh.lớn lên nó biến thành mầu đỏ.mà nhà mình cũng có cái màn hình vi tính sm740n y như nhà bạn.làm quen nhé:rolleyes: yahoo:cavangxxxx.

19. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    vậy vẹt của bác là chim trống rồi,bác mua 200k là bị chém đấy,vẹt ngực đỏ nhìu nơi bán ko tới 100k,chổ em đúng 100k

20. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    giá vài trăm ngàn thì chỉ dành cho những con sau mùa thôi !! vô mùa mua co vài chục 1 em mà con là chim non nuôi hơi cực tí nhưng được cái sau này khôn lanh, dạn dĩ !! còn vẹt bổi nuôi thấy chán lắm pahi3 mất 1 thời gian khá lâu nó mới dạn được !! mà quá trình huấn luyện cho vẹt bổi là 1 vấn đề nan giải !!