Các bác nuôi quốc làm ơn giúp em với!

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi caibangtiensinh, 15/7/10.

1. caibangtiensinh

caibangtiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    314
    Chào các bác, em vừa bẫy được một em quốc, muốn nuôi nhưng không rõ cách chăm sóc. Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này làm ơn chia sẽ cho em với.

2. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Quốc bổi rất nhát, nên che lồng và để nơi không có người qua lại. Cho ăn lúa, cám gà và sâu hoặc côn trùng. Để một thau nước nhỏ cho chim tắm và uống nước.

caibangtiensinh thích bài này.
  3. caibangtiensinh

Thích đã nhận:
    314
    Em cám ơn Giáo sư, em sẽ là theo đúng như vậy. Hy vọng em có thể nghe tiếng quốc ngay tại nhà mình!

4. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Tớ đã nhận được cách hướng dẫn bẫy cuốc của Bạn.Xin nhiệt liệt cám ơn.Còn nuôi cuốc bổi thì tơ snuôi thành công rồi, nhưng tỉ lệ chỉ là 30%. Cách nuôi thế này nhé:
    1. Cho cuốc vào 1 cái lồng vừa chiều cao khi cuốc đứng thẳng đầu. Che áo lồng kín 3/4 và che nóc lồng kín xuống 2/3 chiều cao lồng.
    2. Trong lồng để 1 cóng cám, 1 cóng to đựng nước uống.
    3.Cám là cám Ba vì, trộn nước cho thật ướt. Cắt sâu quy làm 2 bóp đều với cám.Thả thêm mươi con vào cám đó
    4.Để lồng cuốc chỗ vắng người, mát mẻ.
    5. Mỗi ngày thay cám 01 lần. Nếu thấy cuốc ăn hết sâu và có nếm cám ( Nhìn cóng uống nước thấy cám lắng dưới đáy ) là OK
    6. Vài ngày sau cho cám bớt ướt dần bănghf cách trộn ít nước dần đi và giảm lượng sâu sống xuống.
    7.Con nào chịu ăn là OK luôn.
    8.Nếu là luyện cuốc mồi thì chậm nhất 1 tháng sau phải cho đi dượt dần ở chính cái bãi bạn đã bẫy được con cuốc đó. Ngày dượt 1 vài lần. Nó sẽ gáy ngay.
    Chúc bạn thành công mỹ mãn

anxuanloc and caibangtiensinh like this.
  5. caibangtiensinh

Thích đã nhận:
    314
    Cám ơn bạn rất nhiều, mình sẽ kết hơp cách của bạn và của giáo sư ngnghai, mình cũng thích loài chim đồng quê này lắm!

6. cristianodat

cristianodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Minh` cung~ đã từng nuôi quốc loài nay rất thích tắm lúc nhỏ bạn thả ra thì nó cứ chạy theo mình suốt và quốc bổi ở rừng bắt về bạn nên tập cho nó ăn cám đi bạn mua trứng kiến về trộn vào với cám cho nó ăn nên nhớ để chổ ít người wa lại vì quốc rừng nên rất nhát bạn nên gần gui~ và cho em nó tắm thường xuyên chúc bạn thành công để bữa nào về quê mình chụp hình con quốc của ông bác lên cho diễn đàn xem,bạn có thể up hình con quốc của bạn lên cho mọi người chiêm ngưỡng không???

7. caibangtiensinh

Thích đã nhận:
    314
    Đây là em quốc em gài được hôm trước!

8. cristianodat

cristianodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Con quốc của bác cug~ đẹp lắm nhjn` cạ' tướng thì ok ruj` bác có thể hỏi giáo sư ngnghai về cách phân biệt quốc đó giáo sư sẽ chj bác cho con này bác tập cho ăn cám đj vj` nếu lỡ nó xỏng cung~ có thể tìm đường bay về,ông bác của em nuôi quốc bắt từ ổ nuôi lên lớn nên nó rất khôn lúc nhỏ đã tập cho ăn cám ruj` có lần bị xỏng nhưng nó vẫn tìm đường bay về được.Bác cho ăn cám trứng loại ba vì hoặc thức cho gà ăn,theo em nghj~ bác nên mua một caj' lồng lớn hơn cho em nó chúc bác thành công!Để hè năm sau sau khj thi tốt nghiệp lớp 9 em về quê chụp 1 số ảnh lên mong diễn đàn và bác vào cho ý kiến :D:D:D

9. caibangtiensinh

Thích đã nhận:
    314
    Em này là quốc mái bác à, hôm mới bắt về em đút tép tận miệng nó mới nuốt; cám, lúa và trứng kiến em nó cũng không ăn! Nuôi mấy ngày như vậy thấy không ổn nên em cho bác kia có kinh nghiệm nuôi rồi. Hy vọng sáng mai thăm bẫy sẽ tìm được 1 em dễ tính hơn!