Các bác NX giúp chú khuyên 6Tháng Lồng chưa líu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi quysongsinh, 29/2/08.

1. quysongsinh

quysongsinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới chơi khuyên thôi, xin ý kiến các bác để tích thêm kinh nghiệm chăm sóc mấy em khuyên. [​IMG]

2. rambo_499

rambo_499 Member

Thích đã nhận:
    5
    E này của bạn dẹp dấy về dáng thì quá là ok roài - làm sao lại có thể ko líu nhỉ ? bạn xem lại chế độ ăn uống xem và môi trường xung quanh xem nào ( ví dụ như là vị trí treo lồng hoặc là tiếng động ...v...v....)

3. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    con này của em đã xong lông nhưng nuôi chưa được tốt, chim không khỏe, 6 tháng mà chưa líu là chuyện bt, bổ xung nhiều sâu hơn, 1,2 tháng nữa chắc là bắn thôi, không phải vội.

4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    chú Khuyên này, nếu nuôi tốt thì sẽ cực đẹp đó bạn! chúc mừng có chú Khuyên đẹp nha!

5. quysongsinh

quysongsinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks bác XXXbopy quá khen, mới tập chơi nên cần học hỏi các bác nhiều. Chú khuyên này của em đã rạn người nhưng em vẫn chưa thấy chú ấy líu. Em cho ăn cám tàu từ lúc mới nuôi, líu gió rất khoẻ nhưng chưa thấy líu.

6. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    trông dáng con k này ổn, nhưng nuôi cám tàu 6 tháng mà chưa líu thì hơi dở, vì khi bạn nuôi mộc cho ăn cám tầu nhiều con phải mất một thời gian khá lâu thì mới ổn định được, mà kể cả bạn nuôi cám tầu con k nó không khỏe thì cũng kô thể líu được. con này giống hệt con anh dang nuôi, nuôi được 6 tháng rồi mới chỉ bập bẹ mặc dù tính đến nay nó gần 3 năm lồng rồi. thôi cố gắng nuôi thôi ông em ah, nuôi khuyên là rèn luyện tính kiên trì nữa đấy. nếu nuôi cám tầu mà líu được luôn thì đã nhiều người nuôi rồi, phải cho con khuyên nó có thời gian thích nghi với môi trường mới chứ.

7. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    theo mình nghĩ con chim của bạn nếu như tình trạng trên thì không bao giờ nó líu cả
    vì bộ mi của nó đang bể mi màu lông thì có hiện tượng sẽ thay
    nếu bạn nuôi lúc nào nhìn thấy sắc mầu của chú chim rực lên trông thấy và bộ mi phải nở
    và sắc nét hơn thì lúc ấy chú chim của bạn mới chơi dược
    chúc bạn thành công

8. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Híc , con chim của bạn có dáng vóc rất đẹp tiếc 1 điều là nó có mã mái quá. Có khi nào nó là chim mái không nhỉ. Nếu nhìn vào sắc lông thì con này không căng và đang có dấu hiệu đi xuống (vành mắt đang rụng dần lông). Bạn nên tính đến cả trường hợp con chim của bạn không hay nữa . Mình biết có rất nhiều con trông đẹp thôi rồi nhưng mà hót thì lại chán . Hi vọng con chim của bạn không rơi vào tình trạng đấy. Dù sao cũng chúc mừng vì bạn có 1 chú chim rất đẹp

9. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    anh thầndieu nói đúng đấy, con này mà có líu được thì tiếng nó bé vì nó đang yếu, tình trạng này là ko phù hợp với cám tầu, con chim lông ko được rực. bạn xem phân nó có nát ko, nếu nát là nó không chịu được cám tàu, bạn nên chuyển cám cho ăn cám đậu xanh trứng để làm cho nó thay lông, thay lông xong chim khỏe bắt đầu lên líu thì mới thúc cám tàu.

10. tranminhy

tranminhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    con khuyên này trông mược quá, có triển vọng đấy
    chắc là cũng sấp líu rồi đó

11. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    mình mới nuôi k chẳng biết j về khuyên cả, bạn bảo con khuyên này có triển vọng, mình nhìn con nào cũng giống con nào chẳng biết con nào có triển vọng cả. mà mình cũng không biết con sắp líu nó trông như thế nào. mong bạn chia sẻ kinh nghiệm với mọi người nha.

12. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ông tướng ơi! cưa sừng làm nghé thế . Thật ra bức ảnh này chụp con khuyên lúc nó đang nhớn nhác tìm mồi ( đứng cao trông hoành tráng thế) chứ không phải dáng đứng líu . Các biểu hiện khác thì chim cũng thuộc dạng khá ( lông , họa , mặt ) nhưng nhìn bề ngoài mà nói con chim có tiềm năng thì cũng hơi khó. Tôi nuôi mãi rồi cứ con nào đẹp long lanh thì lại không hay . Chả hiểu sao . Chắc tại số mình đen không được em nào tài sắc vẹn toàn cả . Trách ông trời bạc bẽo thôi!!!

13. quysongsinh

quysongsinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các bác đã nhận xét và đưa ra những nhận xét giúp em K của em. Con khuyên này thực ra em thấy nó rạn và quen với tiếng huýt gió của em rồi nên thích, nó không líu em cũng sẽ nuôi tốt chú K đó. Em sẽ thử món cám đậu xanh để xem chú ta có thay đổi gì không. Mấy hôm nay đã có nắng mong chú K của em cũng như các bác trong 4room một mùa mới líu căng.

14. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Tôi khuyên bạn đừng nên đổi cám vào thời điễm này. Thời tiết đang ấm lên, chim đang vào mùa căng mà bạn đòi thay cám thì công lao trước đây của bạn đem đỗ biển hết đó.
    Đợi thêm 1 ít nữa thôi mà....thời gian này mà chim kg lên thì cho ăn cám nào cũng thía, con chim đó kg líu thì có nuôi nó cũng kg vui đâu vì cứ mãi ngồi mong nó liú...chán
    Chúc con k của bạn mau líu.

15. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    nhà tôi cũng có một chú đẹp long lanh hơn thế, nhưng mà nuôi mãi líu bật bẹ, tại tôi cho ăn cám tầu ko hợp cám, nhìn nó mắt căng nhưng phân không được khô, tôi hôm nay chuyển đậu xanh trứng xem có cải thiện được j ko? về khuyên thì chẳng nói trước được điều j, có những con ở quê nuôi cám cò thì líu bong bong, nhưng chuyển cám đậu xanh trứng ngon vào thì lại líu kém hoặc ko líu, bó tay với khuyên.(nói chung cũng tại trình mình còn non.)

16. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    con của bạn ăn strong boy mà không líu thì cứ đổi cám đậu xanh trứng, mình không biết là phân con khuyên của bạn có được tốt ko? nhưng mà nuôi 6 tháng mà ăn strong boy không líu thì chắc là nó ko hợp strong boy đâu, bạn thử cho ăn đậu xanh trứng mà nếu bạn làm cám lâu rồi thì cho ăn cám mình làm, không thì tốt nhất là bạn ra ngoài hàng mua. tại vì con của bạn ở tình trạng này có ăn strong boy khoảng 1,2 tháng nữa trời nắng lên thì cũng líu nhưng mà bập bõm lắm kô được bền đâu, tốt nhất là đổi đậu xanh trứng vì nó bền hơn. mình nói luôn ko phải chim nào ăn strongboy cũng líu, nếu cứ strong boy là líu thì người ta mua strong boy về mà cho ăn, mà khuyên mộc khoảng 1 hoặc hơn 1 năm mới nên cho ăn strong boy vì khuyên nó có thời gian vào cám trong lồng, strong boy là cám nuôi thường thôi ko có kích j nhưng mà nó rất nhiều chất, con khuyên yếu ăn cám strong boy luôn ko chịu được đâu. với lại tôi nói luôn nếu bạn muốn chơi strongboy thì bạn đấu với đậu xanh trứng là hay nhất. thế thôi nhé.

17. quysongsinh

quysongsinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks bác Kaia292 nhiều, Em sẽ thử và chờ mùa này chắc chú khuyên của em cũng khá hơn.

18. LE NGOC DUC

LE NGOC DUC Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác ThanDieu16 nói giải thích như vậy em thấy chưa được thỏa đáng.
    Tôi đã từng nuôi những con lông lá còn tệ hơn nhiều mà vẫn líu choang choang. Bạn thử treo thật cao lên, nếu treo được lên cây là tốt nhất. Khi mà nó đã líu rồi thì theo tôi nó sẽ chơi đều luôn đấy.

Last edited by a moderator: 5/3/08
  19. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    đâu phải con k lông lá đẹp là có thể líu đâu, chim cũng như người, ko chăm sóc tốt không có sức khỏe thì làm sao mà líu được, mặc dù lông lá vấn ổn. bác bảo treo cao cũng là một ý, nhưng lại có những con treo cao trên cây thì líu nhưng để cao hơn đầu người thì ko líu. cái chính là con chim được chăm sóc cẩn thận, khỏe mạnh nó sẽ phang thôi.

20. quysongsinh

quysongsinh Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks những góp ý của các bác, Trưa nay có tí nắng chú k của em đã bắt đầu líu nhưng chắc chưa căng nên còn líu ít chắc mùa này là cũng tạm ổn hơn các bác ạ.