các bác ở hải phòng chỉ cho mình chỗ ban yểng non với

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi chunghieupro, 24/4/08.

1. chunghieupro

chunghieupro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    có bác nào ở hp chi giùm cho mình với , cho mình hỏi giá cua yểng non ở hp giở khoảng bao nhiêu vậy ??
    cám ơn các bác!

Last edited by a moderator: 24/4/08
  2. Amater columbia

Amater columbia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Yểng non bác lên chợ mơ Hà Nội mà mua, giá 750K chọn thoải mái

3. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Yểng non đầu tuần vừa rồi tôi thấy chỗ bán chim ở cây xăng trung tâm có 2 chú họ đòi 800ngàn/1chú đấy. Còn muốn mua nữa thì chủ nhật ra chợ Hàng thế nào mà chẳng có, nhưng bạn phải chọn đúng con đực thì nuôi mới nói tốt được, nếu nuôi con cái nó nói ít và o sõi bằng con đực đâu. Muốn dậy nó nói bạn phải dậy nòi từ lúc nó bắt đầu tự ăn được nhé. Chúc bạn thành công.

4. chunghieupro

Thích đã nhận:
    39
    cảm ơn bạn nhiều nhé!
    chủ nhật này mình cũng đang định đi mua

bạn có thể chỉ cho mình những đặc điểm cửa yểng đực không,những đăc điểm để nhận biết được rễ nhất?

Last edited by a moderator: 25/4/08
  5. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Trong một lồng yểng non (phải có nhiều và cả yểng mái lẫn trống) bạn cứ chọn con nào to nhất, chân to, đầu to và tham ăn nhất thì 90% là yểng đực đấy. Yểng cái bé hơn, nói o tốt bằng yểng đực. Trước tôi đã nuôi 1 con nói sõi hơn cả người nói, được 3 năm thì có đại dịch H5N1 nên nhà bắt bán đi, tiếc quá hồi đó bán rẻ như cho ấy mà.

6. chunghieupro

Thích đã nhận:
    39
    bác hữu cho cháu hỏi mấy chỗ bán chim không biết họ co mua chim không nhỉ?. Nhà cháu co 1 con vẹt bổi và 1 con sáo cũng bổi ko biet họ co mua ko nhỉ.Cháu định bán di để lấy tiền mua yêng vì vẫn chua góp đủ vẫn con thiếu mấy trăm nữa.

7. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Họ có mua lại chim của mình đấy nhưng mua với giá rất rẻ thôi, cứ mang ra đấy bao nhiêu họ cũng mua.
    Nếu bạn định nuôi yểng non thì bạn phải xác định là mất rất nhiều công sức để chăm nó đấy. Yểng ăn nhiều, thải ra cũng nhiều. 1 ngày phải 2 lần dọn vệ sinh chuồng nếu không sẽ có mùi rất hôi. Phải biết cách dạy nó nói thì hẵng nuôi, nếu không thì phí công lắm. Nuôi yểng lồng phải to và rộng, dưới đáy lồng nên trải một lớp xỉ than giã nhỏ để hút nước chất thải cho đỡ hôi. Nếu có thời gian mỗi ngày cho tắm 1 lần. Yểng nó ăn đủ thứ, cứ cho vào cái gì nó ăn cái đó (cơm nóng, hoa quả, thịt bò, thịt lợn, cà rốt nạo mỏng, châu chấu... nó ăn hết), còn chủ yếu là ăn cám gà thôi.

8. chunghieupro

Thích đã nhận:
    39
    cháu cám ơn bác hữu nhé !mấy hôm nữa cháu sẽ mang sang chỗ bán chim ở trung tâm bán!

9. chunghieupro

Thích đã nhận:
    39
    bác bảo phải biết dạy nó nói bác có thể chỉ cho cháu cách dạy nó nói đươc không bác!

10. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Nếu muốn dạy yểng nói phải chọn đúng thời điểm dạy thì nó mới học được.
    Bạn nuôi yểng non từ lúc còn đòi đút đến khi con chim tự ăn được là lúc cần dạy nó nói.
    Buổi sáng sau khi cho tắm và dọn chuồng trại sạch sẽ, cho đủ nước và thức ăn rồi trùm áo lồng thật kín o để hở, để lồng chim vào chỗ yên tĩnh, con chim sẽ ít nhảy nhót và cứ vểnh tai lên nghe ngóng xem bên ngoài có động tĩnh gì o? Cứ 1-2phút bạn lại đứng gần lồng chim và nói thật to và dõng dạc: Nhà có khách hoặc những câu mà bạn muốn dạy nó nói, lúc đầu chỉ dạy những câu 2 hoặc 3 tiếng về sau chim nói được rồi mới dạy những câu khó hơn, dạy từ sáng đến gần trưa thì bỏ áo lồng cho chim ra ngoài.
    Lúc đầu nó chưa nói được ngay nhưng nó rất nhớ những câu bạn đã dạy, phải 1-2 tuần sau nó mới bập bẹ nói gió tiếng một, mà những lúc vắng nó mới buột miệng nói ra. bạn cứ kiên trì dạy, bốn năm hôm lại thay đổi câu khác chứ đừng thấy nó chưa nói theo ý mình mà nản o dạy nữa.
    Bạn phải dạy nó như vậy liên tục 4-5 tháng sẽ có kết quả tốt. Sau khi nói được vẫn phải dạy tiếp nhưng dạy những câu dài hơi hơn, phức tạp hơn. Nếu nhà bạn có nhiều trẻ con nô nghịch gần đấy thì nó học tiếng trẻ con cực nhanh, nhất là những tiếng nói bậy, o ai dạy nó vẫn nói được mặc dù nó o nói ngay khi nghe được nhưng sẽ có lúc nó buột miệng nó ra những câu bạn chưa hề dạy nó.
    Bạn phải nhớ dứt khoát là mua yểng non còn đang đòi đút chứ đừng nghe người bán nói, ví dụ họ hay nói con này mới bay chuyền này, con này đang tập nói này... nghe thì hay lắm nhưng khi mình mua về rồi thì o bao giờ nó nói được đâu. Bạn mua 7-8trăm ngàn ra bán lại họ chỉ mua 1 trăm ngàn thôi.
    Chúc bạn thành công.