Các bác ở HN cho xin ý kiến !!!

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi Ket, 15/8/07.

1. Ket

Ket New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em muốn mọi người cho ý kiến: Tại sao phong trào nuôi HM ở ngoài HN ko được như TP HCM??? Mặc dù em biết có rất rất nhiều người(giống em) thích nuôi HM.
    Theo như kinh nghiệm nuôi "chọi" từ bé của em thi em thấy có 2 nguyên nhân cơ bản sau:
    1.Khí hậu ở HN "hơi" khắc nghiệt(để nuôi cá Bettas):
    Mùa hè thì quá nóng,mùa đông thì quá lạnh (và theo kinh nghiệm của riêng em thì các bác ko có kinh nghiệm hoặc ko có điều kiện mua máy sưởi thường ko giữ được Bettas qua mùa đông)
    2.Thức ăn thì khó kiếm :(
    Ở HN thì chỉ dễ mua giun(còn gọi la trùng chỉ) hoặc thức ăn khô thôi,chứ hồng trần(bobo),bọ gậy(loăng quăng) thì khó kiếm lắm - ma món này là tốt nhất cho HM :(
    Còn gì nữa thi mong các bác góp ý thêm nhe'!

2. cachoi

cachoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo tôi, chính các nguyên nhân cơ bản mà bạn nêu ra đã đủ trả lời cho câu hỏi của chính bạn đấy! Để giải quyết được 2 nguyên nhân đó thì mọi việc đã trở nên đơn giản. Nếu không bị ảnh hưởng vì các yếu tố trên thì đã không có chuyện sản sinh ra nhiều giống cá khác nhau, điều kiện sinh sống tùy theo địa lý và khí hậu.

3. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    em ko bít tại sao bác ko nuôi betta đc qua mùa đông có thể là do bác thiếu kn trong việc giữ nhiệt độ cho cá thường thì những con em nuôi thường chết do già quá chứ ko hay chết vì mùa đông nhưng cũng ko loại trừ điều kiện khí hậu khắc nhiệt
    em vẫn nuôi cá qua mùa đông đều đặn mà ko có gì xảy ra hết àh
    còn nguyên nhân thứ 2 thì em ko rõ nhưng giun chỉ là 1 trong số những loại thức ăn tốt nhất cho cá betta rồi còn hồng trần với bobo thì chỉ dùng cho cá con mới nở thôi chứ cá trưởng thành mà ăn những thứ đó có mà còi xương àh nhưng ngoài này đã có giải pháp tốt thay thế là cho ăn rau xà lách và rơm rồi còn đến 3 tuần tuổi là nó đã ăn giun ngon rồi bác cứ thử thả giun vào khi cá con đc hơn 10 ngày tuổi xem sau vài ngày bác sẽ thấy chúng tấn công giun ( cá 7 màu con đc 1 tuần tuổi đã ăn giun rồi chứ nói gì đến betta 3 tuần ) bác cứ thử xem
    mình phải khắc phục những cái đó chứ
    ý quên betta giữ nhiệt tốt ở trong những chỗ tối kín gió ( đừng tối quá ) bởi em để bể cá của em ở ngoài ban công tầng thượng trong đó thả betta mà nó sống qua mùa đông àh

4. cachoi

cachoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi rất đồng ý với ý kiến của bạn hungthanh, bởi vì tôi đã nuôi cá 7 màu rất nhiều rồi, tôi nhận thấy cá 7 màu là loại cá rất khỏe và dễ thích nghi với mọi môi trường sống dù là khắc nghiệt. Nhưng thú thật tôi thấy cá chọi con nói chung là rất khó nuôi, còn cá trưởng thành thì cũng không phức tạp lắm.

5. bathazar

bathazar Member

Thích đã nhận:
    0
    em thèm nuôi betta quá mà ko biết ở đâu bán
    em ở Hà Nội
    bác nào biết làm ơn chỉ giúp em
    nick của em là trung_nguyenthanh0285

6. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Với điều kiện lạnh như miền Bắc thì tốt nhất ko nên ép cá vào mùa đông..hũ nuôi Betta cũng nhỏ,có thể nhét vào góc nào trong nhà ấm áp một chút...hoặc ko nếu cưng hơn chút :D Mua cái máng đèn dùng cho Thủy Sinh về thắp sáng vừa đẹp cá mà vừa ấm nuớc