Các bác ơi, bể của em có con bị nấm lọt vào bể! hichichic

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi fishtank, 17/8/06.

1. fishtank

fishtank Active Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying: Các bác ơi, e đang lo quá! E vừa setup bể thủy sinh xong, chờ dịp ngày đẹp thả cá thì ma ma của em còn thích cái bể hơn cả em, thế là ma ma mua bao nhiêu là cá về thả vào (Mún 2chú (béo ục ịch, lại còn chửa), Hắc môni 4chú (cũng giống mún), Thần tiên 4 chú, Nê ôn 4 chú, cêncan 2 chú, Phượng Hoàng 2 em, Yali 2 em, chuột ăn rong 2 em, ngựa vằn hồng 20 chú, mã giáp 2 chú). Hoành tráng không các bác, hichic, mà cái bể của em chỉ có kích thước 80x40x60. Em thấy quá tải quá vớt bớt ngựa hồng cho ra cái bể xi măng nhà em. Được khoảng hai ngày thì mấy con lăn ra chết, nguyên nhân chúng nó đánh nhau, thế là em phải theo dõi hai ngày, bắt được ra 1 lũc tù binh, loay hoay ko biết làm thế nào, e đành nhốt bọn tù binh đó vào cái vại muối dưa :blushing: (nhìn trông cũng Việt Style phết:laughing: ). Thế là ổn ổn được mấy ngày. Mấy ngày hôm sau ma ma em lại thấy bể còn ít cá quá (vì bể mới nên thỉnh thoảng lại có chú ngỏm) thế là lại đi mua về thêm. Các bác biết không? Hôm qua em ngồi ngắm mới phát hiện ra 1 con Mún màu vàng nghệ bị nấm ở đuôi. Thế là e phải lập tức vớt ngay bệnh nhân đó ra, và ngồi soi 2 tiếng đồng hồ xem còn bệnh nhân nào nữa không? May quá bị mỗi một con. Vứt đi thì khổ thân nó, thế là đang đêm e lục lọi khắp nơi xem có cái bình, lọ nào không, chẳng có thế là em đành phải dốc hết đường đựng trong một cái lọ thủy tinh ra để lấy lọ đựng cá. (thế nào ma ma em hôm nay cũng kêu um lên:-S ). Thế đấy các bác ạ, gian nan quá, hichic, nhưng vẫn thích. Hóa ra bây giờ ko những em có bể cá thủy sinh mà em còn có 1 nhà tù cho bọn đầu gấu, 1 bệnh viện cho bệnh nhân; 1 khu di dân mới toanh, ko biết mai e có phải làm thêm trại cai nghiện cho bọn nó nữa không! hihihi!
    Em đang lo quá, nghe nói cá mà bị nấm thì khủng khiếp lắm, bể phải sát khuẩn và phải làm lại hết. Em sợ quá đi mất, nhỡ đâu cái con mún khỉ kia nó đem mầm nấm vào bể rồi thi sao, mai kia bọn cá của em bị lây hết thì làm thế nào! Mong các bác chỉ dẫn cho em bây giờ phải làm sao?? Em đã bắt riêng con khỉ đó ra ngoài rôi mà vẫn lo quá!!! Giúp em với! Yêu các bác nhiều nhiều! :-*