các bác ơi, cá mình sắp chết à?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi hoachuotnhat, 29/3/08.

1. hoachuotnhat

hoachuotnhat Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghe các bác trả lời trong bài cá bị trồng cây chuối thì mình thật sự lo lắng cho các của mình và phải cầu cứu các bác thôi !! híc híc! cá của mình mấy hôm nay vẫn ăn uống bình thường , không hiểu sao cách đây 2 ngày nó cứ chỏng bụng lên trời lưng thì quay xuống dưới đáy hồ!lật ngược 180 độ. trước khi cá bị như thế 2 ngày thì mình có thêm nước vào hồ ( thêm khoảnh 1/3 do nước bị bốc hơi nên cạn chỉ còn hớm 1/2 hồ chút thôi) và đo pH = 7 đàng hoàng, 2 ngày sau hki thay nước thì vẫn khỏe mạnh và đá với con chunh hồ quyết liệt, khong hiể sao 2 ngày sau thì ra sự tình như thế ! minh nghĩ không phải do sốc nước vì con cá yếu hơn sống chung thì vẫn khỏe bình thường ! Em nó vẫn rượt tép và ăn bình thường, thức ăn khô vẫn ăn, nhưng sau hki ăn thì lại " bụng lên trời,lưng xuống đáy ! cá em lớn hơn bàn tay người lớn xòe rối (chắc gần 1 Kg), từ xưa đến nay vẫn ăn tép nguyên con bình thường chỉ cần thả vô là nó rượt ăn cả ! nó quen rồi !!! không biết nó có "ĐI" không các bác nhỉ !!em thương nó lắm !! người ta trả mấy chai cũng không bán !!! thế mà !!! huhu

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn. cá bạn bị rối loạn bong bóng hay bị viêm thành ruột rồi. Nguyên nhân là do bạn cho ăn tép nguyên con còn chưa bẻ đầu nhọn. Mình đã chứng kiến rất nhiều trường hợp kể cả cháu mình hiện nay cũng có 1 em KCX đang chổng đầu như cá bạn.Khi mình góp ý thì nhiều bạn nói rằng cho ăn cả năm có sao đâu. Đúng rồi khi cá khỏe mạnh thì chưa sao. Khi môi trường nước bị thay đổi ( thay nước hoặc cá bị nấm ) . Cá yếu trong người nên ăn tép nguyên con vào không thể tiêu hóa đầu nhọn được và nó đâm vào thành ruột làm cá bị như thế. Bây giờ bạn cho em nó ngưng ăn tép. Sủi o xy mạnh vào ( 24 giờ ) tắt lọc và bỏ đói em nó. Mua vitamine nhỏ vài giọt vào tăng sức đề kháng. Theo dõi 1 tuần xem có đỡ không?. Bạn cứ thử làm xem chúc cá bạn mau hết bệnh.

3. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghĩ bạn nên làm như bạn trannhan90 đã gợi ý. Khoảng hơn tuần là cá bạn khỏe hà. Chúc cá bạn mau hết bệnh.