Các bác ơi cho em hỏi tí ?????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tinibuon, 7/5/08.

1. tinibuon

tinibuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Làm thế nào để bể cá ko có rê??sao em mới cọ bể được 1 tuần mà rêu đã bám đầy bể rồi?có cách nào ko các bác??có thể nuôi cá cọ bể cùng cá la hán được ko?và cho em hỏi thêm cách thay nước cho bể cá la hán như thế nào là hợp lý nhất ?ít ảnh hưởng đến cá nhất ???
    Thanks các bác

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Dùng men visinh maiviệt hoặc cá chùi kiếng cũng được. Diễn đàn đã nói kĩ vấn đề này nhiều lắm rồi bạn.

3. tinibuon

Thích đã nhận:
    23
    vâng e biết là trên diễn đàn có hết rồi,nhưng em mún đăng bài hỏi nhanh hơn vầ đúng trọng tâm em quan tâm hơn.e còn mún hỏi cách thay nươc bể cá nữa ạ??thay như thế nào là hợp lý nhất ạ ?/

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    phòng bệnh hơn chữa bệnh, ko để hồ cá nơi có nhìu nắng chiếu vào rất dễ bị rêu, để nơi mát đi bạn,ra tiệm mua 1 chai rainbown màu xanh ấy , 10 k thì phải, lúc thay nuoc cho khoảng 5-10 jọt, cách thay nước:nếu như bạn có lọc 3 ngăn rồi thì 2 tuần thay 1 lần, rút nuóc cho đến khi mực nuoc trong hồ bằng với đầu cá, hoặc hơn 1 chút, trong khi rút nuoc vẫn để oxi và máy bơm, đồng thời kết hợp chà rửa, ra tiệm mua cây chùi kiếng khoảng 20k về chùi là sạch boong, châm nuóc mới và bỏ muối hột, thế là xong.
    Nếu chưa có lọc 3 ngăn thì 1 tuần thay 1 lần, cách thay tuong tự như trên.

5. tinibuon

Thích đã nhận:
    23
    thanks bác nhiều lắm để em về xem sao,cho em hỏi lọc 3 ngăn là sao???em chỉ có lọc bình thường thôi,nuớc được bơm nên qua 1 hộp đựng bông lọc rôi chảy xuống dưới ạ,!có gì các bác cứ chỉ bảo thêm cho em,em chăm con cá của em ít bữa nữa em chụp ảnh các bác đánh giá giùm em với !

6. aloneslayer

aloneslayer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    lọc 3 ngăn là lọc có 3 buồng lọc qua ba lớp đó bạn lớp đầu là bông lọc lớp 2 là san hô lớp cuối cùng là than hoạt tính nếu sài lọc 3 ngăn thì đỡ vất vả thay nước hơn lọc nhựa bình thường

7. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn ra tiệm nói là mua 1 cái lọc 3 ngăn là họ bán liền,bỏ bông lọc ngăn 1 và 2, ngoài ra ngăn 2 có thể bỏ thêm một ít san hô để cho có chổ vi sinh trú ngụ ít thôi nhé vì nhiều quá sẽ tăng độ pH lên cao đấy, nếu bạn xài men vi sinh Mai Việt làm trong nước thì không nên bỏ các loại thuốc sát trùng nước vào vì nó sẽ tiêu diệt các loại men hết

8. Kid_Kute

Kid_Kute Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bỏ 1 con lau kiến bự vô ...... ông kị nhai sạch sành sanh lun......cũng nhờ nó mà hồ tui luôn luôn sạch .......đở phải lau chùi

9. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bỏ cá lau kiếng vào cũng dc nhưng còn phải tùy thuộc vào con cá của pác nữa, tính mỗi con mỗi khác, có thể cá pác nó hiền, chứ gặp cá em , bỏ cá lau kiếng vào thì vài ngày sau vớt xác là vừa :|

10. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rêu thường phát triển ở nơi có nhiều ánh sáng như mặt trời,bác nên di chuyển hồ ra chỗ khác,ánh sáng thích hợp thôi!!!!

11. kirimaru_1991

kirimaru_1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em có 1 con LH dài bằng cả lòng bàn tay gòy, bi giờ em muốn bỏ 1 con chùi hồ vào mà sợ nó bị cắn chết nên em phải chọn con chùi hồ làm sao cho con LH khỏi cắn nó, hay là cứ bỏ vô là con nào nó cũng "xực" hết

12. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thay nước chỉ nên khoảng 30%, tối đa là 50% thôi để tránh làm môi trường thay đối đột ngột.

13. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    bác bỏ ít lá bàng ở ngăn lọc cuối cùng cũng đc+ít nham thạch...men MV em bỏ vào nc đục ngầu hốt hoảng thay luôn mất gần khối nước mới hết