Các bác ơi, chuột ăn rong có răng không?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi fishtank, 25/8/06.

1. fishtank

fishtank Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có nuôi 2 em chuột ăn rong, 1 em béo đẫy đà, 1 em còm nhom. Lúc đầu em thả vào thì chúng nó có vẻ hiền lành. Chẳng hiểu sao dạo này tự nhiên thấy lá cây đầy vết thương ngang dọc, nhất là đám lá non của thủy cúc. Em ko biết thủ phạm có phải là hai con chuột đó ko, vì chỉ thấy 2 chúng nó nằm trên những khóm lá non đó và mút cứ như mút đá! Em không biết bây giờ phải làm thế nào, mà bắt chúng nó ra thì khó quá, vì bể của em nhiều đá lắm. Bác nào có kinh nghiệm bắt chuột thì chỉ giáo cho em với! Kiểu này chỉ tuần nữa là cây cối trong bể của em chụi lụi mất. Hình như là bọn nó có răng hay sao ấy, em thấy lá non trên cây ráy cũng chằng chịt vết răng chúng nó hay sao ý, ở rìa lá thì có thể là bị bọn khác chứ em nghĩ ở giữa lá thì chỉ có bọn chuột. Sao chúng nó mút giỏi nhỉ!! :D EM không hiểu các bác nuôi chuột ăn rong trong bể thủy sinh thì có bị như em không, các bác chỉ giáo cho em với! Em nuôi 2 con trong bể 80-40-60, nhiều đá, nền sỏi trứng. Cám ơn các bác nhiều!

2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Chuột của bạn là loại nào? Mút rong (bống vàng), hay chuột Mỹ.....??? Con Bống vàng (hay các loại có giác mút) thì rách lá là chuyện đương nhiên, nó để lại những vết rất đều nhau trên lá cây, nguyên nhân do nó mút quá mạnh làm dập lá. Còn các loại chuột khác ko có giác mút mà chỉ có râu thì ko để lại vết trên lá được.
    Còn muốn bắt nó thì cũng khó đấy, bạn chịu khó tất hết đèn trong khoảng 1- 2h, sau đó bất ngờ bật tất cả lên, lúc đó cá đang trong trạng thái ngủ, nó sẽ đơ đơ trong vàng 1 phút, bạn có thể dễ dàng bắt ra.

3. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Có một cách bắt thế này mình gửi các bạn thử nhé (mình đã làm rồi, cách này do trantankhoa chỉ mình):

1- Tắt bớt đèn, chỉ để lại 1 bóng phía sau cùng
    2- Lấy 1 chai nước suối loại 0.5l
    3- bỏ vào chai nước suối 1 cục trùn chỉ to bằng ngón tay út (vì loại chuột này nó khoái mút....trùn chỉ)
    4- Cho vào bể ở chỗ mình dễ quan sát và dễ lấy ra
    5- Ngồi chờ................
    6- Thấy nó chui vào là thò tay bịt miệng chai rồi nhấc ra khỏi hồ

Lưu ý: nhớ quan sát kỹ không để cho trùn chỉ chui ra khỏi chai (vì mấy con cá trong hồ sẽ chui vào ăn....tiệc mặn), nếu trùn chỉ chui ra khỏi chai và rơi xuống nền thì...........miễn bình luận nhé.

4. N-X-T.22

N-X-T.22 Active Member

Thích đã nhận:
    8
    hihihihiihihi cười vì có người bị giống mình chứ ko phải cười trên nỗi đau của người khác đâu nhé.Em cũng dính chiêu này một phát rồi.nhưng mà lần đó vì cay cú quá nên em dùng cách hơi bạo lực dùng que nhọn chọc 1 nhát chết luôn 1 con,1 con thì em lùa cho mệt lử chui vào đám rong cá đẻ thế là em túm đem đi cho Luôn,hihihiiih

5. fishtank

fishtank Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hihihi. em cám ơn mọi người, hôm qua e cáu quá đã "châm cứu" cho nó rồi, chẳng biết có cải thiện gì ko vì em chỉ dọa nó thôi, nó vẫn ở trong bể. Bây giờ em mới biết con đó là con mút rong bống vàng chứ ko phải chuột Mỹ. cám ơn bác Bad_Guy nhé! Bác ơi, chuột Mỹ nó có tác dụng ko vậy để em thay 2 con bống này bằng chuột Mỹ. Mà ko biết mua Chuột Mỹ ở đâu và giá bao nhiêu vậy các bác?

6. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    Chuột Mỹ đơn thuần là cá sống ở tầng đáy, nên miệng có râu và ở phía dưới. Ko có tác dụng diệt rêu. Bon này nuôi thích lắm, trước tớ cũng nuôi 6 cu, nhưng bán rồi, nhiều cá quá mà...Bạn bắt bống vàng ra đi, nó ở trong bể ngày nào là còn rách lá ngày đấy.
    Chuột Mỹ trong làng Yên Phụ và bác Hòa cũng bán, giá 50k 1 đôi.

7. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Sao mọi người sợ con bống vàng này thế nhỉ, Blue có tận 2 em trong hồ 80 mà chẳng có gì than phiền cả, chỉ thấy lũa và là giáy sạch bong, hay chúng mút lũa cũng đủ mệt rùi nên không mút lá non nữa....

8. Bad_Guy

Thích đã nhận:
    61
    loài Bống Vàng chủ yếu là mút rêu, nhưng vô tình làm rách các loại lá mỏng và mềm, có thể hồ của blue toàn lá cứng đó thôi...:D chứ trồng Hồng Liễu hay Tiểu Trúc Diệp thì dính ngay thôi mà.

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @bad guy: hồ Blue có HL mini của anh Fah mà, có cả tiểu liễu, và lá cây choi nhăn mỏng tang trong mờ cũng không thấy dấu răng nào.....

10. fishtank

fishtank Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác biết ko? e đã hút hết nước ra mới bắt được cái con bống đó ra. Sau đó e đem thả vào bể khác chỉ nuôi cá vàng, buồn cười lắm cơ, con bống vàng nó cứ bán riết lấy người con cá vàng của em mà mút chùn chụt. Em thấy lạ quá, chẳng hiểu kiểu gì, mà cái bể e nuôi cá vàng để ngoài trời, lại là bê tông nên đầy rêu, thế mà nó chẳng mút lại đi mút cá mới lạ. :laughing: . Hay là cái bể to quá, sâu quá (chừng 1m cao, rộng cũng chừng 1m, dài 1m) nên nó phải bám vào bọn cá vàng để ngoi lên thởi nhỉ! À mà thôi, e cũng kệ nó, chỉ khổ thân bọn cá vàng! Cám ơn các bác nhiều!
    À mà hôm nọ em ra chợ mua chuột Mỹ, chú bán cá quen bảo em đừng mua chuột Mỹ vì nó hay rúc lắm nên nước hay bị đục. Có đúng ko các bác, em thấy con chuột đấy cũng hay quá nhưng sợ ko dám mua!

11. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hơ hơ..cá mút nhau hay quá nhở..anh cẩn thân cười được mấy hôm hôm sau mếu máo đưa tang mấy con cá vàng đấy, bọn cá vàng nhiều nhớt nên lũ mút rong nó đua nhau ăn nhớt cá..chỉ một thời gian cá có thể sẽ nghẻo...như vậy nên kiếm 1 cái lọ bịt đầu lại( cho con bống đỡ nhẩy ra, bon nè nhẩy ghê lắm ) cho thêm cái sục khí vào để mà nuôi mấy con bống tạm...ko thì vứt đi thui...mấy con nè sớm muộn cũng gây họa
    còn về chuyện chuột mĩ em cũng đang ko biết sao đây vì chưa nuôi bao giờ..cái nè anh fishtank thử gửi tin nhắn hỏi chị gonden canary xem..chị ý thick và am hiểu về lũ chuột mĩ lắm...hỏi được gì nhớ viết bài cho em coi luôn nha !! thank

12. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Ở nhà tớ có mấy em chuột 3 sọc mà sao chúng lười kinh...
    Toàn để tớ phải động tay động chân....
    Cá bút chì cũng rứa...
    Có ai có cách nào bắt chúng làm việc ko?

13. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @ddhuans: CHuột 3 sọc là chuột mỹ phải không bạn? chúng chỉ để trang trí cho đẹp thui chứ có ăn rêu bao giờ...còn mấy con bút chì thì cho ăn ít thôi kẻo chúng "no xôi chán chè"...mà phải cẩn thận khi lựa bút chì ngoài hàng, có 2 loại y hệt nhau, loại có râu là thật, loại tròn hơn, không có râu thì là giả, chỉ mải ăn thức ăn khô và đuổi đánh các loài cá thuộc họ tetras...Blue cũng bị dính 1 con như thế, rình mãi mới bắt ra được cho LH xử...

14. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Thôi chết...Loại chuột 3 sọc ấy như của chị GC ấy...
    tèo roài...
    Mà sao nó cứ lẩn vào mấy bụi cây lâu lâu mới thấy thò đầu ra...
    Còn bút chì tớ cũng chả có râu nào...
    hix...Khổ roài...
    Vậy nhà tớ giờ chỉ còn ốc là dọn rêu...

15. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @ddhuans: Loại chuột mỹ đó chỉ thít ăn trùn trỉ và đào hang hốc nên dù rất thíc nhưng Blue cũng không dám cho vào hồ. chúng hợp với hồ trơ, có lũa, anubias, DX, javamoss...Bạn tìm cách bắt 2 con bút chì dỏm ra rùi ghé anh Thịnh đang có bút chì bé xíu bằng đầu đũa...