các bác ơi,cứu cây em với!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi linhoni, 19/8/05.

1. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tình hình là cái bể bé có nắp gắn hộp đèn của em, em trồng cây độ hơn 1tuần nay chả hỉu sao cây lớn cực chậm và lá cây thì bắt đầu bị mủn ra :(

em dùng phân nền DBO trộn cát và đất sét. sau đó rải sỏi có lẫn phân hạt của TQ(nền cũ của nó)lên trên
    cây cắm vào có vảy ốc đỏ, choi nhỏ,chân trâu,thanh hồng diệp,cỏ đỏ, ngưu mao chiên,rau má nước
    ngoài rau má có vẻ tiến triển tốt ra thì cây nào cũng có hiện tượng lá thối(lá bên dưới thối trước)
    em rất khổ tâm mà chẳng biết làm thế nào bây giờ, em k0 hiểu trong quá trình setup bể có bước nào sai k0 nhưng mọi thứ cũng k0 khó lắm chắc khó có thể sai được
    em đoán là tại bể đóng nắp cả ngày nên không khí k0 lưu thông được nên môi trường cho cây rất có vấn đề
    các bác giúp em với k0 thì bể của em lthành bể thả cá mất huhu

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
  3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Em cũng mới cho đất nền vào bể theo phương pháp "xilanh". Kết quả là 1 cây cắm ngay đúng chỗ đất nền màu mỡ làm cho chết luôn cây, thân cây rữa hết cả ra. :(

4. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hic,nhưng mu` cháu vẫn chẳng hỉu tại sao lá cây lại thối cả, có thể cháu trồng chưa đúng nhưng nếu chỉ đọc bài mà làm theo thì có khi chuyên nghiệp cũng khó có thể cho ra kết quả như mong muốn được, vấn đề là cháu k0 hiểu tình trạng như vậy là tại cái gì để lần sau còn biết đường mà phòng tránh

bể của bạn cháu nền chỉ có DBO trọn với cái sỏi trắng vụn,theo lời anh Coi thì chẳng có cái chất gì, k0 đèn k0 máy lọc mà cây cối vẫn lên xanh tươi chỉ có điều trông nó k0 lung linh thui