các bác ơi cứu con hồng yến nhà em với

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi hoxehehe, 5/7/08.

1. hoxehehe

hoxehehe New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ạ
    em mới mua 1 con hồng yến
    từ hồi mua về sống tốt, hót căng ríu ríu suốt ngày
    nhưng đợt vừa rồi em đi công tác về thấy 1 móng chân đằng sau đã rụng
    và cái ngón đó thì nó cư sưng đỏ lên. hình như có cả mủ nữa
    em chả biết làm thế nào cả
    mong các bác chỉ giáo

2. LT_MM

LT_MM Active Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn nuôi yến lâu chưa?đấy là hiện tựng chim bị muỗi đốt để lâu ngày móng chân bị rụng.bạn xem cách chữa trị trên các bài viết trên nha.mong chim của bạn chóng bình phục

3. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Thành thật chia buồn cùng bạn bữa trước mình cũng có một con Hồng, mới mua được 1 tháng, sơ ý làm rơi lồng bị mất một móng sau, mình mang ra hàng chim đổi lấy con khác, họ tính con đó giá trị chỉ 200k mặc dù con bị mất móng đó mình mua là 600k. mất giá đến gần 70% hic hic:crying: tiếc thật, nếu bạn chơi không cầu kỳ thì mất 1 hay 2 móng không thành vấn đề bạn ạ...
    Còn móng bị sưng lên bạn bắt ra rửa nước muối cho nó, sau đó lấy thuốc mỡ bôi và cầu đậu, và chân của nó, sẽ sớm khỏi thôi. Bạn nhớ trùm vải cho nó nhé:applause:, chúc con Hồng của bạn mau lành chân.
    bye:applause:

4. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Ăk ! Chim Yến là loài chim nhiều " bệnh " lắm bạn ạ, lại yếu ớt , chăm sóc cầu kỳ hơn các loài khác ! Chim của bạn bị rụng móng do bị kiến đốt or muỗi trích ! Lần sau rút kn nhé, phải trùm màn vào cho nó kể cả vào mùa hè .... ! Với con chim này thì sự đã hồi, rất tiếc! Bạn nên rửa chân chim bằng nước muối âm ấm , nên nhớ ngâm chân vào một lúc rồi mới lau để đỡ đau chân chim ! Vệ sinh lại lồng cho sạch, nhất là cầu đậu ý, nó dính nhiều phân chim lém đó ! BB!!