Các bác ơi giúp em với khẩn cấp lắm rồi!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi huunam, 29/8/07.

1. huunam

huunam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Con cá của em nó bị làm sao ấy? Một bên mang của nó sưng to như vừa bị ai đấm vậy! Chỗ sưng có những hạt mụn giống như mụn nước. Cá vẫn ăn và bơi bình thường nhưng nhìn nó sưng má tội quá! Các bác giúp em với em là newbie!

2. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    đây là tài liệu mình copy được từ 1 trang web ! chia sẽ cùng bạn :
    . Bệnh về mang :
    Khi cá bị mắc chứng bệnh này hô hấp dồn dập gấp gáp, nắp mang không đóng lại bình thường được, tơ mang bị sưng tấy, dịch nhầy tiết ra ngoài cơ thể nhiều hoặc thể sắc của cá u ám xám xịt. Bệnh về mang được chia thành 2 loại là loại do tế khuẩn và bệnh do ký sinh trùng, triệu chứng của bệnh không giống nhau, chính vì thế phương pháp trị bệnh cũng khác. Bệnh về mang phần nhiều là do chất nước không ổn định , thức ăn nhiễm khuẩn không sạch gây ra, đặc biệt là càng về sau thì càng dễ mắc bệnh. Bệnh mang do tế khuẩn thì dùng Furaciline và Teracyline 10-25mg/lít , sau khi chữa xong vẫn phải chú ý thay nước, vì thuốc sẽ công phá và làm tiêu hóa tế khuẩn, đồng thời cũng nên dùng than hoạt tính để lọc thuốc, và phải nhanh chóng tạo ra một hệ thống lọc sinh vật. Còn bệnh do ký sinh trùng thì dùng Pormalin 150-200mg/lít, sau 1 giờ phải thay nước.

3. huunam

huunam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác nhiều lắm chiều nay đi làm về em sẽ chữa trị theo phương pháp của bác!

4. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thuốc này là thuốc gì vậy bác,thuốc này ở đâu bán vậy,sau bao nhiêu ngày thì mình phải thay nước

5. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Thuốc này mua ở tiệm thuốc tây là thuốc kháng sinh của người. bệnh nặng nên thay nước hàng ngày 2/3 rồi thêm thuốc.