Các bác ơi giúp em với

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Linhchichchoe, 10/8/08.

1. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Em mới nuôi khuyên được 3 mua nay nhưng mùa nào cũ thế cứ đến những tháng hè (tháng 5 đến tháng 8) là chim của em nó uống rất nhiều nước (một ngày hết 2 cóng sứ và 1 cóng thuỷ) và chúng đi ỉa phân không thành khuôn và dĩ nhiên là có rất nhiều nước.
    Trước đây khi chưa là thành viên của aquabird thì em ra hỏi mấy bác bán thì họ bảo ko vẫn đề đấy là do nơi treo lồng bị nóng quá nên chim uống nhiều nước do đó bị hiện tượng đó chứ không phải là chim bị đi ỉa (em thử chuyển chỗ treo lông ra chỗ mát hơn nhưng cũng ko hết). Nhưng em thấy chim của em nó ko căng như mấy tháng ra tết (ra tết thì nó líu nhưng khi bắt đầu uống nhiều nước thì nó chỉ chuyện thôi). Không biết chim của em nó bị làm sao các bác nhỉ? Không biết đấy có phải là chim bị đi ỉa không? Và làm thế nào thì chim ko bị tình trạng này nữa.

2. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    phân loãng là dấu hiệu chim đang bớt căng và bắt đầu vào thời kỳ thay lông đó bạn . Đây là dấu hiệu bình thường bạn chuẩn bị trùm khăn lồng cho chim đi là vừa :x

3. Khả năng chim của bạn thay lông là nhiều, Vì bắt đầu chim xuống lông là có hiện tương như vậy, chuyện + rỉa lông và ăn nhiều

4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    MÌnh ở nhà có 1 chú, thay lồng gần như xong toàn bộ roài mà vẫn bị như thế, ngày uống cũng nhiều nước như chú K của bạn Linhchicchoe, vậy không biết nên làm thế nào nữa (mình đã đổi cảm mới mà vẫn bị), các bác giúp mình với!

5. Linhchichchoe

Thích đã nhận:
    15
    theo kinh nghiệm của mình thì nó phải thay lông song thì nó mới có phân khô bình thường. Nhưng vì con này của mình thời gian nó bị như thế (thay lông hoặc bị đi ỉa (đã chị nhưng ko hết)) là tương đối lâu từ 4 đến 5 tháng một năm.
    Còn nếu con của ban xắp thay lông song thì chưa hết đâu, phải đọi nó thay song lông thì mới trở lại bình thường được.

6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Theo kinh nghiệm của mình thì khuyên bị đi ngoài loãng tức là lửa nó đã hết hoặc chưa đủ tầm . Bởi vì theo anh em nói thì bệnh này chỉ gây phiền chứ không có tác hại gì với chú chim lắm ngoài việc vệ sinh lồng thì phải . Nếu bạn Linhchichchoe đã nuôi khoảng 3 năm mà vẫn bị như vậy thì có lẽ nó là do nôi tiết của chú chim hoặc cơ địa nó vậy . Còn theo ban bodyxxx nêu thì chú chim nhà bạn cơ thể vẫn yếu nên chưa thích nghi được với chế độ cám theo mình thì bạn nên thử cho ăn cám cò xem sao , cái loại thơm thơm ý (vừa thơm lồng vừa dễ mua), hơn nữa đây không chỉ là tình trạng của 1 hay 2 chú , ngay tại nhà mình hiện tai cũng có 1 chú như vậy , nó uống nước rất nhiều là đi ngoài rất loãng . Lúc đầu mình cũng lo lăng chữa thế này thế kia , một thời gian sau tự nhiên nó khỏi mà không cần thuốc gì cả . Vì vậy có thể nhiều khi phan đi ngoài loãng nhưng chưa chắc đã là mắc bệnh tiêu chảy , vì dính bệnh này chú nào khỏe lắm cũng chỉ trụ được tối đa là 3 tuần thôi . Mình xin giới thiệu 1 bài cám mình đang cho ăn và cho kết quả khá tốt trong thời điểm chim đi ngoài như sau : 0.5 lang đậu xanh .0,5 lang bột ngô , 2 quả trứng gà ,đường ...và mình cung nhận thấy là chim đỡ hẳn . Nếu có điều kiện thì anh em nên cho chim uống nước sôi để nguội và cho chim ăn chuối hơi xanh 1 chút cũng có hiệu quả phết . Với anh em nuôi cám tàu thì mình không nói chứ nếu anh em nào làm cám đậu thì nên làm vừa đủ thôi , chim ăn tầm 4 tuần đến 1,5 tháng thì nên thay cám khác chứ không nên để cám cũ . Vì thời gian như vậy cám nó cung đã lên men 1 phần nào đấy rồi không tốt cho chim đâu....Túm lại nuôi khuyên đúng là rất khó...

Last edited: 13/8/08
  7. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    chào các bác

em thấy các bác nuôi khó khăn quá chứ em nói thật với các bác là cứ cho nó khổ mãi rồi cũng quen hết
    em toàn cho ăn cám con cò loại dành cho gà con đập thêm vài quả trứng vào xao khô cho ăn dần con nào cũng hót
    nói chung chăm thế nào là do mình thôi các bác ạ chứ em thấy chăm quá chúng nó cũng đi ỉa
    chẳng biết có phải ko ạ
    :laughing::laughing::laughing:

8. Linhchichchoe

Thích đã nhận:
    15
    Thanks A_a_ A nhé chắc là do con chim này của mình nó bị thế về cả đàn chỉ mỗi con này bị thôi còn 11 con khác vẫn khỏe mạnh bình thường. Đúng là lúc vệ sinh lông con này ngại thật mà có kéo dài đến 4 - 5 tháng:crying: minh cũng đã thử mọi cách chỉ có mỗi cho ăn chuối xanh là chưa thôi. Để lần này thử xem thế nào?Mấy lần mình định đổi nhưng chỉ tiếc lúc nào căng giọng nó nghe cũng được (đem giao bán thử (lúc đang căng) có người trả được 800k nhưng tiếc vì ở nhà nó kéo cả đàn chim của mình mỗi lúc căng nên lại tiếc) và đặc biệt nó rất kéo trong việc huấn luyện các con chim bổi ăn cám.

9. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Các bạn lưu ý nhé,khi chim chuẩn bị đến mùa thay lông,hoặc gặp lúc thời tiết thất thường khi nắng khi mưa.độ ẩm suống thấp,thì chim thường hay bị đi phân ướt.chứ ko phải là bị đi ngoài đâu nhé,nếu bị như vậy bạn chỉ cần cho vài dọt nước chè đặc vào cóng nước ít ngày là ok.trước đây mình thấy chim như vậy rất no và chán,nhưng bây giờ cảm thấy bình thường khi biết nó ko phải là bị mắc bệnh.chú các bạn thành công.

10. Linhchichchoe

Thích đã nhận:
    15
    THANKS bác nha đến hôm nay thì chim của em nó lại trở lại bình thường rồi. THANKS!

11. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cách của bạn cũng là 1 trong nhiều cách chữa khỏi cho chim đi ỉa. Nhưng mình có thể làm cho chim hết đi ỉa mà vẫn dùng mồi của bạn không cần làm lại cám như A_a_A. Bác A_a_A nói đúng khi tập cho chim uống nước đun sôi để nguội như vậy chim sẽ có sự ổn định cao hơn. Vào đầu mùa thay lông chim thường bị đi ỉa do ăn nhiều và tiêu hóa kém( gần như là ăn 10 chỉ tiêu được 1) và chim thường bị như vậy thay lông rất lâu... Để lúc khác mình sẽ post bài riêng về vấn đề này.. Thank A_a_A nha

12. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    cảm ơn

cảm ơn AAA,
    Nhưng mấy cái trò đó, mình làm gì không biết, chữa được thì chẳng nói làm gì. 10 năm chơi Khuyên, anh tài ở HN biết cũng kha khá, hi hi hi, mấy cái đó của bạn chỉ là bài học vỡ lòng thui!:p

13. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Ngại quá như vậy là múa rìu qua mắt thợ rồi , chắc tại mình chưa gặp trường hợp nào bi đát như của cậu , hình như chú thieuhung có thuốc chứa tiêu chảy hay lắm , cậu đã thử liên lạc với chú ý chưa...??

14. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    Cái ông líu vấp này nói gì ghê quá trời ông biết cả tiếng italia nữa ah. ciao có nghĩa là chào đo các bạn ah. Đọc của ông mà tôi nghe ông chơi chữ hay quá. câo nhân ai lại bán chim bao giờ đâu.

15. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Vào mùa này trời nắng quá nhiều con K uống nhiều nước nên hay bị đi ỉa nhà mình cũng có một con nhưng mình đã thử chữa bằng cách cho uống nước chè tươi khoảng 3-4 ngày là hết ngày phân khô nguyên.
    Theo kinh nghiệm của tôi thì pha nước chè tươi ra (loãng thôi) cho vào đầy một cóng uống trong 1 ngày hôm sau cũng tỷ lệ như hôm trước nhưng chỉ lấy nửa cóng còn nửa còn lại pha thêm nước mỗi ngày lại bớt đi 50% lượng nước chè tươi cứ thế khoảng 3-4 ngày là có thể ổn. Các ban thử xem thế nào
    Có gì ae thông cảm đấy là mình đã từng làm.